... สามวันในลำปาง บ้านงามงาม ของกินก็ลำแต๊แต๊ ...

กระทู้สนทนา
เริ่มจากคำถามก่อนเดินทาง
หนอนฯได้รับคำแนะนำเยอะเลย
ขอบพระคุณผู้สนับสนุนทุกท่านค่ะ

https://pantip.com/topic/40075346/desktop

ไปถึงวันแรกก็ขยัน จัดไปแบบเบาๆ

https://pantip.com/topic/40088592/desktop

สามวันในลำปาง เดินมั่งปั่นมั่ง 
เพลิดเพลินมากค่ะ นอกจากstreet artงามๆ
ลำปางมีอาคารบ้านเรือนสวยๆงามๆแทรกแซมอยู่ทั่วเมือง เดินไปส่องบ้านคนอื่นไป เพลินมากค่ะ

เดินไปตั้งมากมายหลายกิโลเมตรต่อวัน

"ทำไมฉันไม่ผอมลงเลยว้าาาาา" เพี้ยนเพลีย

อิอิ

เหตุผลนั้นมี

มะ มาดูบางรายการที่หนอนฯต้องกลับไปซ้ำ

ขนมไทยแม่ประนอม 
ได้ชิมไม่กี่อย่าง ชอบหม้อแกง และวุ้นกะทิใบเตยที่สุด

สองชิ้น25บาท หน้าตาธรรมดาแต่ว่ารสดี กินไปสองวัน

ก๋วยเตี๋ยวเนื้อหน้าตลาดอัศวิน
นี่ก็กลิ่นหอม ความจริงหนอนฯจะไปทำการบ้านที่ร้านบะหมี่'อัศวินชวนชิม' แต่เผลอนอกใจไปกินเตี๋ยวเนื้อร้านติดกัน
กินตั้งสองวันแน่ะ

อันนี้หนึ่งในจานโปรด ณ เมืองลำปาง
หมี่เตา ร้านบะหมี่เกี๊ยวเก๊าจาว

โอ๋ย ปั่นไปตอนแดดเปรี้ยง
แต่หมี่เตา เกี๊ยวทอด อร่อยมากกกกก
+น้ำเฉาก๊วยอีกแก้ว จ่ายไป 90บาท

พบว่าร้านที่ตั้งใจไปชิม หยุดกันหลายร้านค่ะ 
ที่ผิดหวังมากคือร้านแม่แหก็ปิด ตั้งใจไปกินไส้อั่วโดยเฉพาะเลย 

ได้เดินตลาดทุกวัน บางวันซื้อของน่ากินมากินที่บ้านพัก หลายอย่างอร่อยมาก

ร้านนี้ปิ้งกันบันเทิงมาก ขายดีสุดๆ มีแอบอ่องออด้วย (แต่หนอนฯไม่ได้กิน กินอย่างอื่นค่ะ เป็นไข่ปลา)

หนอนฯไม่ค่อยถ่ายรูป เพราะไม่ชอบถ้าจะไปถ่ายติดคนอื่นที่เราไม่ได้ขออนุญาตก่อน  รูปเลยมีน้อยค่ะ

งวดนี้เสียใจนิดหน่อย เดินทุกวันไม่เจอไข่ป่าม กับ จิ้นส้มหมกเลยค่ะ อดกิน เพี้ยนเซ็งเป็ด

เคยอ่านรวมเรื่องสั้นชุด"ชาวเขื่อน" ของคุณ'มนันยา'
ตอนหนึ่งเขียนถึงข้าวมันไก่ลำปาง ว่าเอะอะไร นายคนขับรถแกเป็นชวนกินข้าวมันไก่

หนอนฯเลือกจัดไปสองร้าน ชอบร้านนี้ค่ะ

ไม่รู้เป็นไร ไปไหนชอบไปทดสอบ"ต้มเลือดหมู"
ในใจยกให้เจ้าดังที่ขอนแก่นเป็นที่หนึ่งในใจ
แต่ไม่ได้แวะไปขอนแก่นนานแล้ว ไม่ทราบปัจจุบันเป็นอย่างไร

รอบนี้เล็งไว้สองร้าน 
คือร้าน'รสหนึ่ง' ตรงข้ามโรงเรียนเทศบาล4
แต่สุดท้าย มาจอดที่ร้าน'โกจือ' ใกล้ร้านขนมไทยแม่ประนอม ตรงข้ามปณ.

ร้านนี้เขามีน้ำจิ้มอร่อย
ของในถ้วยใช้ได้หมด น้ำแกงก็ใสดี แต่หนอนฯไม่ชอบตรงที่หนักซีอิ๊วขาวไปหน่อย คือตักมาแล้วได้กลิ่นชัดไปหน่อยค่ะ

จะพลาดข้าวซอยไปไม่ได้ 
ตามรายชื่อที่ได้มาในกระทู้ที่ถามไว้ มีหลายร้านเลือกไม่ถูก เลยตัดสินใจเอาร้านที่ไม่อยู่ในโพย

อิอิ ก็พอไหวนะคะ รสดีไม่ขี้เหร่
ข้าวซอยจีนฮ่อ ร้านก๋วยเตี๋ยวรัษฎา(หงวนชุน)
ข้าวซอยไก่ไร้กระดูก รสชาติดี หอม ไก่เปื่อยกำลังดีเลยล่ะ

อ้อ ร้านกาแฟ มีท่านหนึ่งแนะนำโก๋กาแฟ ก็ได้แวะด้วย ร้านเขานั่งสบายดีค่ะ ขอบคุณที่แนะนำ

อันที่จริง ยังมีของกินที่น่าชิม อยากลองลิ้มชิมรสอยู่อีกบ้าง

แต่ติดเรื่องใหญ่ คือ คนขาย คนปรุง คนเสิร์ฟ ไม่สวมหน้ากากค่ะ หนอนฯเลยเปลี่ยนใจไม่อุดหนุน

อยากให้เราช่วยกัน "ไม่ประมาท การ์ดไม่ตก" นะคะ

... ขอให้ทุกท่านสนุกสนานกับการเที่ยวไทยค่ะ ...
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่