จะเก็บเงินก้อนสุดท้ายใว้กิน หรือควรนำไปจ่ายโฆษณาดีครับ?

เรื่องมีดังนี้ครับ ผมขับรถตู้รับจ้างไม่ประจำทาง เน้นงานท่องเที่ยวเป็นหลัก สะดุดเพราะโควิท 4-5 เดือนแล้ว และสถารณ์การยังไม่มีแววที่จะควบคุมได้ทั่วโลก หากถึงปีใหม่ เหตุการณ์ไม่จบ ผมคงถึงทางตันครับ
คำถามคือ
1. ผมจะเก็บเงินก้อนสุดท้ายเอาใว้กินดีกว่าหรือเปล่า?
2.ถ้าผมโฆษณา เพื่อให้โอกาศตัวเอง ให้คนรู้จัก เพื่อหางาน จะดีกว่าหรือเปล่า คือจังหวะนี้คนเขาประหยัดกัน มันจะเป็นโอกาศเหมาะควรแก่การโฆษณา หรือเปล่า?

ขอขอบคุณกูรูทุกท่านครับ ขอบคุณครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
ถ้าเป็นเงินก้อนหลัก ดังที่แจ้งมา
ความเห็นส่วนตัวผม คือ ไม่ควรเอาไป ใช้จ่ายเพื่อการโฆษณา ครับ
เพราะการโฆษณา มิใช่ว่า จะได้ลูกค้าแน่นอน แม้จะตรงเป้า ตรงกลุ่มลูกค้า แต่ก็มิใช่ว่า จะบังคับลูกค้าให้ตัดสินใจมาใช้บริการได้

ผมเห็นด้วยกับคุณ dol1908  ที่ได้กรุณาแนะนำไว้ในความเห็นที่ 1 นะครับ
การโฆษณาแบบฟรี ก็มีครับ

เช่น

1. ใน Pantip นี่เลย  
    1A. ตอนนี้เลยครับ ส่งเอกสาร สมัครสมาชิกแบบยืนยันตัวตน ซะตั้งแต่ตอนนี้ อีกไม่กี่วันเขาก็อนุมัติ แล้วอีก 3 เดือนคุณก็ลงกระทู้โฆษณาได้
    1B. ใช้บริการ PantipMarket ที่ด้านบน ครับ อันนี้ ไม่ต้องรอ ใช้บริการได้เลย (คนละแบบกับ 1A นะครับ)

2. ใน facebook ครับ
    ผมขออภัย ที่แอบไปดู Profile คุณ แล้วก็เห็นมีบอก facebook ไว้
    แต่คุณใช้ facebook แบบ account ส่วนตัว จะมีผลทำให้โฆษณายาก ลูกค้าติดต่อยาก
    ผมเสนอว่า ให้ทำ เพจ ครับ ฟรีอยู่แล้ว( อย่าลืมใจแข็งหน่อย เพราะ ถ้าทำเพจ แล้ว facebook จะชวนให้ซื้อโฆษณา ด้วย ก็ยังไม่ต้องซื้อครับ)
    ข้อดีคือ คุณยังสามารถ ดึงคนในครอบครัว มาช่วยเป็น admin สำรองได้ด้วย
    ปัญหานิดหน่อยคือ ชื่อเพจ ผมค้นดูแล้ว มีคนใช้ชื่อเดียวกันกับคุณไปแล้ว
    ทางแก้ ก็คือ แค่ตั้งชื่อใหม่ ครับ  เช่น  TonyTourService , TonyVanService , TonyVIPVan, TonyTourThailand  ทำนองนี้ก็ได้

3. IG , Twitter ผมเองไม่ได้ใช้มากนัก ไม่ค่อยถนัด
    แต่คุณไปที่โน่นที่นี่บ่อย คุณน่าจะมีถ่ายรูปเก็บไว้ ลองเอาลง IG ดูครับ

อันนี้ผมก็คีย์สด แนะนำไปคิดไป
คิดออกอีกอย่าง ว่า คุณน่าจะใช้เพจ ที่ผมเสนอให้ทำ นั้น
ในการแนะนำสถานที่ท่องเที่ยว , แสดงความสวยงามของสถานที่ท่องเที่ยว
โดยอาจ ถ่ายรูปคู่กับรถ (เช่น รถจอดไว้ แล้วเห็นภาพทิวทัศน์ โดยมีรถเป็นส่วนประกอบตรงมุม) เพื่อป้องกันการนำภาพไปใช้อย่างอื่น และเป็นเหมือนการโปรโมทด้วย
แน่นอนว่า แรก ๆ อาจถ่ายแล้วไม่สวยนัก เพราะไม่ใช่มืออาชีพ ในการจัดมุมตำแหน่งภาพ
แต่ดีกว่า ไม่ได้เริ่ม แล้วก็ค่อย ๆ ถามความเห็นพรรคพวก ที่ถนัดถ่ายรูป
หรือถามครอบครัวญาติ ๆ พวกวัยรุ่นหรือวัยทำงาน ว่า เห็นแล้วเป็นอย่างไร

แค่นี้ก่อนละกัน ไม่งั้นเดี๋ยวจะยาวเกิน

ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่