รอน้ำมันทอดไก่

คือผมกำลังจะทอดไก่ครับแต่ดันพลาดตรงที่ดันรอน้ำมันนานไป ควันขึ้นเยอะอยู่พอสมควรพอลองใส่ไก่ลงไปเท่านั้นละไฟลุกเลยครับ ไก่ชิ้นนั้นก็เลยไหม้เเล้วดันคิดอะไรพลาดไปกว่าเดิมอีก ว่าทำยังไงจะทำให้น้ำมันกลับมาร้อนกำลังพอดีทอดไก่ได้ เลยเอาน้ำแข็งมาใส่ก้อนนึงเท่านั้นละน้ำมันกระเด็นหกไปทั่วดีที่ผมหลบได้ เลยจำเป็นบทเรียนไปคำถามก็คือ ถ้าผมรอจนน้ำมันเดือดเกินไปทอดเเล้วไหม้ผมต้องทำยังไงครับ ต้องปิดแก๊สรอให้มันเย็นไหมหรือมันใช้ไม่ได้แล้วต้องเปลี่ยนน้ำมันไปเลย???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่