เตือนคนที่เจาะหูตรงกระดูกอ่อน หูติดเชื้อ ทรมาณมาก (อันตรายมากๆค่ะ)

สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้เราอยากจะมาตั้งกระทู้เตือนคนที่ชอบเจาะหูบริเวณกระดูกอ่อนกันนะคะ เราเป็นคนที่ชอบเจาะหูอยู่แล้วค่ะ เจาะมาหลายครั้งมากแต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราไปเดินห้างกับเพื่อนแล้วเดินผ่านร้านเจาะหู (เป็นร้านเจาะหูที่ดังมากคนติดตามในเพจเป็นพันกว่าคน) เราก็เดินไปเลือกๆตุ้มหูดูแล้วก็ตัดสินใจจะเจาะค่ะ ตัดสินใจตกลงกับช่างว่าอยากเจาะตรงกระดูกอ่อน (Inner conch) กระดูกอ่อนที่หนามาก ตอนที่เจาะสองวันแรกก็ไม่เจ็บนะคะ ไม่มีอาการเจ็บปวดเลย พอเข้าวันที่สามเราเผลอไปนอนทับข้างที่พึ่งเจาะกระดูกอ่อนมา ตื่นเช้ามารู้เรื่องเลยค่ะ ปวดหนักมาก แต่เราก็ทนๆเอากินยาแก้ปวดก็ทุเลา แต่พอยาหมดฤทธิ์ก็กลับมาปวดเหมือนเดิม ทรมาณมากค่ะ ปวด บวมแดงแต่ไม่มีหนอง ปวดแบบนี้ประมาณ6วัน คือเราอดทนมากเลยนะคะเพราะเราไม่อยากเจาะใหม่ก็อดทน ทนความปวดพอเข้าวันที่7เราเริ่มทนความทรมาณนี้ไม่ไหว ตอนกลางคืนก็แทบจะนอนไม่ได้เพราะปวดมาก กินยาแล้วก็ไม่หายปวดเราจึงตัดสินใจไปหาคุณหมอค่ะ ไปปรึกษาเลยว่าควรจะทำยังไงดีเพราะมันปวดและบวมมาก เราไม่กล้าถอดจิวหูออกเลยค่ะเพราะมันเจ็บมาก ฮือ!! เราเลยไปพบคุณหมอ คุณหมอเห็นหูเราถึงกับตกใจเลย สีหน้าคุณหมอดูเจ็บปวดแทนเรามาก หูของเราบวมและแดงมาก เราก็เล่าให้คุณหมอฟังว่ามีอาการยังไง พอคุณหมอสรุปอาการได้ คุณหมอบอกให้รีบเอาจิวออกเลยค่ะ เราถามหมอแล้วว่าไม่เอาออกได้มั้ยคะ หนูไม่อยากไปเจาะใหม่คุณหมอก็ให้เราเลือกค่ะว่ายังอยากจะมีหูอยู่มั้ย เราเลยตัดสินใจเอาจิวออกค่ะ ให้คุณหมอจัดการเลย คุณหมอก็ส่งเราเข้าห้องผ่าตัดเล็กค่ะ คุณหมอก็ฉีดยาชาให้สองเข็มแต่ยาชาไม่ทันได้ออกฤทธิ์ คุณหมอก็เริ่มเอาที่คีบหรืออะไรก็แล้วแต่ อารมณ์เหมือนผ่าตัดเลยค่ะ ตอนหมุนจิวออก เราแบบเจ็บมาก ร้องกรี๊ดลั่นห้องผ่าตัดเลย เจ็บแบบจิก เจ็บ เกร็งตีนสุดฤทธิ์เพราะมันเจ็บมาก ยาชาไม่ได้ช่วยให้หายเจ็บเลย ฮือ (ทรมาณมากเราภาวนาขอให้รีบเอาออกเร็วๆเพราะเราเจ็บ เราปวด เราทนแทบจะไม่ไหวแล้ว) พอคุณหมอเอาจิวออกให้สำเร็จ เรานี่โล่งเลยค่ะแบบ โอ๊ย!นึกว่าจะตายคาห้องผ่าตัดซะแล้ว มันปวดมากเลยนะคะทรมาณมากๆ พอเอาจิวออกเสร็จปุ๊บหมอก็ฉีดน้ำยาฆ่าเชื้อใส่กระดูกอ่อนตรงที่เราเจาะเพราะมันเป็นรูค่ะ เอายาฆ่าเชื้อฉีดใส่ จากรูหน้าทะลุไปรูหลังเลยค่ะ (แสบมาก แสบสุดๆ) เราพยายามกัดปาก กัดลิ้น กลั้นใจรีบทำรีบเสร็จเพราะมันทรมาณมาก พอทำอะไรเสร็จหมอก็รีบทำแผลให้และนัดมาล้างแผลทุกวันค่ะ เราก็ไปล้างแผลตามที่หมอนัดทุกวัน ทุกครั้งที่ล้างแผล เรานี่แบบ เบ้หน้าเลยค่ะ เจ็บมาก พี่พยาบาลแบบไม่มีความเบามืออะไรเลย กดแล้วกดอีก  กดหูตรงที่บวมเพื่อจะเช็คดูว่ามีหนองมั้ย เราปวดมากและบอกพี่พยาบาลตลอดว่า เจ็บค่า เจ็บ!!! เราก็ล้างแผลอยู่แบบนี้ทุกวัน สองวันแรก(ไม่มีหนอง) พอวันที่สาม เราเริ่มมีหนอง คุณพระ! เริ่มรู้ชะตากรรมตัวเองแล้วว่าจะเจ็บและทรมาณแค่ไหน ไปล้างแผลพี่พยาบาลก็เริ่มบีบเอาหนองออกแต่วันที่สามหนองน้อยค่ะ พอวันที่สี่ หนองเยอะมาก ไหลเข้ารูหูของเราด้วยเพราะเวลานอนเราจะนอนเอาข้างที่ผ่าตัดไว้ด้านบน พยายามไม่นอนทับค่ะเพราะเดี๋ยวจะอักเสบอีก บีบหนองที่หูเป็นอะไรที่เราเจ็บ ปวดและทรมาณมาก พอมาวันที่ห้าของการไปเอาจิวออก หนองเราเริ่มมีเยอะขึ้นค่ะ พี่พยาบาลก็จัดการบีบออกตอนบีบแบบเจ็บมาก เจ็บทุกครั้งเลยที่โดนกดหู ทรมาณมากค่ะ ปัจจุบันเราก็ยังคงได้กินยาฆ่าเชื้อและยาแก้ปวดร่วมด้วย เป็นเวลา1สัปดาห์แล้วค่ะที่เราไปผ่าเอาจิวที่กระดูกอ่อนออก อยากจะเตือนทุกคนที่ชอบเจาะตรงกระดูกอ่อนนะคะ การที่เราเจาะหูตรงกระดูกอ่อนแล้วเริ่มมีอาการ ปวดตุบ บวมแดงและคัน เป็นเวลาสามสี่วันหลังเจาะถ้ากินยาแก้ปวดแล้วยังไม่หาย แนะนำเลยนะคะ ควรไปพลแพทย์ค่ะ อย่างเคสเราคุณหมอก็พูดนะคะว่าถ้าทนอีกสักสัปดาห์ไม่ยอมมาหาคุณหมอ หูเราจะอักเสบอันตรายอาจจะทำให้ใบหน้าหรือใบหูผิดรูปได้เลยนะคะ อันตรายมากเลยค่ะ ถ้ามีอาการตามที่เราบอกอย่าไปอดทนนะคะ ควรรักษาหูเราไม่ให้โดนตัดจะดีกว่าค่ะไว้หายอยากจะเจาะอีกก็ไม่สายค่ะ แต่สำหรับเราคงไม่เจาะอีกแล้วแหละค่ะไม่อยากทรมาณแบบนี้อีก เข็ดแล้วค่ะ แง

อันนี้เป็นรูปภาพก่อนผ่าตัดและหลังผ่าตัดนะคะ ไว้รออาการเราดีกว่านี้จะมาอัพเดตให้ดูอีกรอบนะคะ อยากเตือนจริงๆค่ะเป็นแบบเราแล้วทรมาณมาก ใครที่กำลังเป็นอยู่รีบไปหาหมอเลยนะคะ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่