เพิ่งดู​ Stein gate zero สงสาร......... จับใจ

ผมเคยดู  ภาคแรก​ กับกระทู้สปอยภาคสอง

วันนี้ดูรวดเดียวเกือบจบ(ภาค0)​ ขาดตอนสุดท้าย​ พอดีติดงาน

แต่ก็คาใจ​ ไปดปิดอ่านสปอยจนจบละ

ที่นี้​ รู้สึกว่ามีประเด็นนึงที่ค้างคาในใจ

Amadeus

ผมสงสาร​ Amadeus ครับ

ผมตีความ​ ว่า​
สุดท้ายแล้ว​ โอคาริน​ และ​ มาโฮะ​ ต่างก็ยอมรับว่า​ Amadeus ไม่ใช่​ คิริสุ

มาโฮะ​ มองamadeusในฐานะโปรแกรม​ 

ส่วนโอคาริน​ แรกๆอาจจะเพ้อ​ แต่หลังๆ​ (หลังผ่านช่วงครึ่งภาคแรกหลังคาการิหายตัวไป)​ก็ยอมรับไปแล้วว่าคิริสุตายไปแล้ว
​จึงมีชีวิตอยู่เพื่อป้องกันสงครามโลกครั้งที่สาม

ที่คาใจและสงสาร​ Amadeus เนี่ย
เพราะ
โอคาริน​ พูดเหมือนจะพยายามตามหาเธอกลับมาเนี่ย

ผมนึกว่าหมายถึงตัว​ amadeus
แต่สุดท้ายก็ไม่มีบทอีกเลยใช่ไหมครับ

ส่วนสำหรับมาโฮะผมก็รู้สึกว่าเธอเสียใจที่จะเสีย​ Amadeus ไปตลอดกาล​ เพราะถ้ายังเก็บไว้​ Amadeus ก็จะเปนจุดกำเนิดจริงๆของ​ww3

ผมเศร้าใจให้กับ  AI​ ไร้นาม​ ที่มีต้นกำเนิด  มาจากข้อมูลความคิดของคิริสุ​ แต่ผมมองว่าตัวตนที่ถูกสร้างขึ้น​ ไม่ใช่​ คิริสุ​ ถ้าจะมีชื่อก็ควรชื่อ​ Amadeus นี่ล่ะ

การตีความของผมแปลกไหม
​มันคาใจมากเลยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview