เเม่ชอบบ่น ด่า เเช่ง ดูถูก เเละลำเอียง ควรต้องทำยังไงดีคะ

เวลาที่เเม่ด่าเราเเม่ชอบบอกเราว่าถ้าเห็นว่าเวลาเราโตเราเป็นคนอย่างนี้เเม่จะทำเเท้งไม่ให้เกิดมา(ตอนที่เเม่ท้องเราเเม่คิดที่จะเอาเราออกค่ะเเต่ยายห้ามไว้)เเล้วเเม่ก็บอกอีกว่าเราเกิดมาผลาญเงินเเม่ เราใช้จ่ายมากที่สุดทั้งที่เราเพิ่งมาอยู่กับเเม่ได้เเค่4ปีเองค่ะ(ตอนเราเกิดมาเราอยู่กับพ่อเเม่บุญธรรมจนเค้าเเยกย้ายกันไปมีครอบครัวใหม่เราเลยต้องกลับมาอยู่กับเเม่เเท้ๆ)เเต่เเม่บุญธรรมก็ยังส่งเงินให้ตลอดนะคะ เเต่เวลาที่เเม่บุญธรรมซื้อของดีๆให้เราเเม่ก็จะบอกว่าเอาเงินไปใช้อะไรเปลืองๆไร้สาระ เวลาที่เราจะไปบ้านเเม่บุญธรรมเเม่ก็จะไม่ให้เราไป พอเรากลับมาเเล้วเเกก็จะพูดกับเราว่าไปครั้งนี้โดนล้างสมองมาอีกเเล้วใช่ไหม(เเม่บุญธรรมกับเเม่เราไม่ค่อยถูกกันนะคะ) เเละเวลาที่เเม่บุญธรรมให้เงินเราเเม่ก็จะบอกว่าเอาเงินมาช่วยเลี้ยงดูเราดีกว่า เเละเวลาที่เราจะอธิบายเเกก็จะบอกว่าเถียง พอเราเงียบเเม่ก็จะเเช่งเราเเม่บอกว่าเวลาเราป่วยติดเตียงขอให้ไม่มีคนเลี้ยงดู เเละเเม่ชอบด่าเราว่าอีเปร* และเวลาที่เราป่วยถ้าไม่ใกล้ตายเเม่ก็จะไม่สนใจเราเลย (มันมีครั้งนึงที่เราต้องเข้าห้องผ่าตัดเเม่เราเเทบที่จะไม่มาดูเเลเราเลย มีเเค่เเม่บุญธรรมเเละพ่อบุญธรรมที่นอนเฝ้าเราทั้งคืน)ส่วนพี่เราเเค่ไอนิดหน่อยเเม่ก็ดูเเลเกือบ24ชั่วโมง เเล้วทุกครั้งที่เเม่ด่าเราเเม่ก็จะบอกเราว่าเรามาอาศัยบ้านเเม่แล้วยังเณรคุณอีก(มันเหมือนกับว่าเราเป็นเเค่ผู้อาศัยไม่ใช่ลูก) พอตอนไหนที่เราได้เกรดดีเเม่ก็จะเฉยๆหรือดีใจเเค่เเปปเดียวเเล้วก็ลืม จะจำได้อีกทีก็ตอนอวดชาวบ้านเเต่พอพี่เราได้เกรด3.00เเม่เราเหมือนจะปิดถนนเลี้ยงหมูกระทะ เเล้วของทุกอย่างที่เราใช้ เราก็สะสมเองหรือไม่ก็ขอเเม่บุญธรรม แล้วเเกก็จะชอบด่าเราว่าซื้อของมาเปลืองทั้งๆที่เเกก็ใช้ของที่เราซื้อ แม่จะชอบด่าเราว่าเรียนเก่งไปก็เท่านั้นไม่ได้ช่วยให้เรามีมันสมองดีขึ้นเลยมันไม่ต่างอะไรจากคนโง่ เวลาที่เเม่เลี้ยวข้าวเรา1มื้อนี่เเม่ก็จะบอกว่าพอเเม่เเก่เเล้วจะต้องเลี้ยงเเม่ให้ดีจะต้องให้เงินแม่ด้วย และเวลาที่เเม่ให้เงินเเม่จะให้พี่เรามากกว่าค่ะเช่นเเกให้พี่เรา เเล้วเวลาที่เราจะเเนะนำอะไรใหม่ที่ถูกต้องเเม่ก็จะชอบด่าเราว่าไม่ต้องมาสอนGu Guเจอมาก่อนมึ*ทั้งๆที่วิธีนั้นมันผิด แม่ชอบคิดว่าเเม่ใหญ่ที่สุดในบ้าน ถ้าไม่มีเเม่เเล้วคนในบ้านจะอดตาย เเล้วเวลาที่เราทำงานบ้านเสร็จเเล้วส่วนพี่เรายังไม่เสร็จเเม่ก็จะชอบใช้เราจนกว่าพี่เราจะทำงานบ้านเสร็จ เเละเวลาเเม่ด่าเราเเม่จะเอาไปพูดให้ชาวบ้านฟังด้วย ทำให้เราไม่กล้าออกจากบ้าน เเต่พีคสุดคือ ตอนเราทำความสะอาดในห้องเสร็จเเล้วก็ไปดูซีรีส์ เเล้วมีป้าคนนึงมาบ้าน เเม่เราตะโกนด่าเราว่า มึ*อยู่ในห้องทำไม แอบดูหนังโป๊เหรอ คำนี้ทำให้เราอายมากคะ หลังจากนั้นคนเค้าก็รู้กันหมด  ทุกคนคิดว่าเราควรจะทำยังไงดีคะ #ขอโทษทีเขียนวนไปวนมาด้วยนะคะ#เราควรจะทำอย่างไรดีคะ เราว่าถ้าเราอยู่เเบบนี้ไปนานๆคงเป็นไบโพล่าเเน่เลยค่ะ ขอโทษที่มายาวนะคะพอดีเก็บมานาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่