ที่จอดรถมหาลัย ควรจอดฟรี หรือคิดค่าจอดในราคาย่อมเยาว์ไหมครับ

ก่อนจะคิดว่าผมเห็นแก่ได้ เห็นแก่ตัว ไม่รู้จักใช้รถสาธารณะ ช่วยฟังเหตุผลของผมนิดนึงนะครับ

ที่มาตั้งกระทู้เพราะผมค่อยข้างสงสัยและอึดอัดใจพอสมควร นอกจากคนไม่กี่คนรอบตัวที่พอระบายได้แล้วก็ไม่มีใคร เลยอยากถามความเห็นชาวเน็ตครับ

ผมคิดแบบนี้ ขอเขียนเป็นข้อๆ นะครับ

1. นิสิต-นักศึกษาควรมีโควตาจอดรถไหมครับ อาจไม่ต้องถึงกับฟรี แต่ให้คิดในราคาเท่าบุคลากรเป็นอย่างมาก

2. เหตุผลการใช้รถของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สมมติใครถามว่าทำไมไม่ขึ้นบีทีเอสหรือรถเมล์ อาจโดนคำถามเดียวกันนั้น ย้อนกลับไปถามอาจารย์หรือบุคลากรมหาลัยเช่นกัน

3. สำหรับตัวผมเอง จำเป็นต้องใช้รถ(เก่าๆ) ทำงานครับ เพราะมีข้าวของจำเป็นจำนวนมาก คือผมคงจัดอยู่ในกลุ่มเรียนไปทำงานไปก็ว่าได้ ทุกบาทที่จ่ายทั้งค่ากินอยู่และค่าเทอมคือน้ำพักน้ำแรงผมทั้งสิ้นครับ

4. หากบอกว่านิสิต-นักศึกษามีจำนวนมาก ส่วนบุคลากรรวมอาจารย์มีจำนวนน้อย ส่วนตัวผมคิดว่า หากทำการสำรวจจริงๆ จำนวนนักศึกษาที่เอารถยนต์มาน่าจะไม่เยอะเท่าบุคลากรหรืออาจารย์แน่ๆครับ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ เนื่องด้วยเหตุผลทางอาชีพการงาน ซึ่งอาจจะผิดนะครับ เพราะยังไม่เคยมีการสำรวจจริงๆ) หากเป็นมอเตอร์ไซต์อาจเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

5. หรือจะบอกว่าบุคลากรและอาจารย์ต้องมาทำงาน นิสิต-นักศึกษาแค่มาเรียน (มีคนใกล้ตัวบางคนของผมให้เหตุผลนี้จริงๆ นะครับ) ผมมองว่า ไม่เป็นตรรกะหรือตรรกะวิบัตินิดนึงครับ

6. บอกตรงๆ ว่านึกเหตุผลอื่นไม่ออกเลยว่าทำไมถึงไม่มีโควตาจอดรถของนิสิต-นักศึกษา นอกจากเหตุผลทางเศรษฐศาสตร์

ใครเห็นว่าอย่างไรบ้างยินดีรับฟังนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่