หากไม่ประสงค์เข้ารับปริญญาจะเป็นคนเห็นแก่ตัวไหมครับ

เนื่องจากผมกำลังจะจบการศึกษาในเร็ว ๆ นี้ แต่ผมไม่ต้องการและไม่ประสงค์ที่จะเข้ารับปริญญา
เพราะเรื่องเงิน เวลา และปัจจัยอื่น ๆ อีกเล็กน้อย เลยทำให้เกิดความไม่สะดวกใจขึ้น

ในตอนแรกพ่อและแม่อยากให้เข้ารับ แต่ต่อมาผมได้ชี้แจงเหตุผลไปว่าทำไมถึงไม่อยากเข้า
ประมาณว่าหัวชนฝา ท่านจึงบอกภายหลังว่าแล้วแต่ผมจะเลือกเลย (ผมคิดว่าลึก ๆ ท่านยังอยากให้เขารับอยู่)

แต่เมื่อมีญาติ ๆ ได้ฟังเหตุผลของผมกลับมองว่าผมเป็นคนเห็นแก่ตัว
โดยญาติให้เหตุผลว่าอย่างน้อยการเข้ารับปริญญาเป็นสิ่งที่ทำให้พ่อแม่และคนที่ส่งเสียมีความสุข
ผมกลับทำให้ท่านไม่ได้ ผมคิดถึงแต่ความสุขและความสะดวกของตนเอง

ตอนนี้ผมฟุ้งซ่านมาก และคิดไปต่าง ๆ นานา
ผมอยากได้รับความเห็นของคนอื่น ๆ ดูบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่