10 อันดับ ซีรีส์เกาหลีที่มีผู้ชมมากสุด ในครึ่งปีแรก 2020

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะคะว่า ระบบเรตติ้งเกาหลีมีความแม่นยำสูงมาก สะท้อนความนิยมได้ดี และมีการวัดสองเจ้า เพื่อคานอำนาและตรวจสอบข้อมูลอยู่ตลอดและ เรตติ้งทั้งสองเจ้าเป็นไปในทางเดียวกันค่ะ 

ส่วนที่นำมาเสนอวันนี้ เป็นตัวเลขผู้ชมรายหัวนะคะ  โดยเจ้าของกระทู้ยึดการรายงานตัวเลขผู้ชมจาก AGB Nielsen เป็นหลัก ระบบการวัดของเกาหลีกับเปอร์เซ็นต์จะไม่เท่ากันและไม่ได้ตายตัวค่ะ ขึ้นอยู่กับบ้านตัวอย่างและจำนวนสมาชิกครอบครัวในบ้านตัวอย่างด้วยค่ะ 

ระบบวัดเรตติ้งทีวีเกาหลีแบ่งออกเป็น 1.Free TV 2.Generalist Cable TV(JTBC,Chanel A,MBN,TV Chosun. 3.Cable TV (tVN,OCN,TV Chosun2) 
ระบบจะคำนวณแยกกันและไม่ได้มีเปอร์เซ็นต์เรตติ้งต่อหัวที่ fixed เหมือนของไทย เพราะฉะนั้น ตัวเลขที่นำเสนอจึงไม่ใช่ตัวเลขเรตติ้งแต่เป็นจำนวนคนดูสดผ่านโทรทัศน์ 

1.Crash Landing on You ช่อง tvN ตัวเลขผู้ชม 6.34 ล้านคน 

2.The World of the Married ช่อง JTBC ผู้ชม 6.25 ล้านคน 

3. Dr.Romantic 2 ช่อง SBS ผู้ชม 5.23 ล้านคน 

4. Itaewon Class ช่อง JTBC 4.4 ล้านคน

5. Hot Stove League ช่อง SBS ผู้ชม 3.9 ล้านคน 
O
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่