มือใหม่หัดทำ Mod ภาษาไทย ขอคำแนะนำครับ

ขอเกริ่นสักเล็กน้อย

ผมได้เริ่มต้นแปลเกมเก่าเกมหนึ่งที่เคยมีคนเคยทำภาษาไทยแล้ว แต่ผมซื้อมาใน Steam เกมนี้ไม่มีรองรับภาษาไทย
ทำให้การเล่นของผมติดขัดเล็กน้อย ทำให้ผมอยากที่จะแปลเอง เล่นเองได้อย่างสนุกเหมือนเคย

วิธีที่ผมเริ่มคือแบบนี้ครับ
1. ผมหาไฟล์บทสนทนาของตัวละครในเกม โดยกดที่ไฟล์นั้น แล้วเปิดแบบ Notepad 
2. ผมเจอบทสนทนานั้นเป็นภาษาอังกฤษ ผมก็ได้แก้ไขแปลเป็นไทย โดย ลบภาษาอังกฤษนั้นและพิมภาษาไทยทับ
3. ผมทดสอบเข้าเกม พบว่าภาษาไทยที่ผมพิมทับเป็นภาษาต่างดาว และเด้งออกจากเกม

คำถามครับ

1. ผมคิดว่าจะต้องโหลดฟอนต์ไทยใส่ในโฟลเดอร์ใดโฟลเดอร์หนึ่ง ผมต้องโหลดฟอนต์ไทยอะไร แบบไหนครับ
2. วิธีดูฟอนต์ที่วางทับที่โหลดจากคำถามข้อ 1. ดูอย่างไรครับ

ปล.1 ถ้าไม่ใช่โหลดฟอนต์ไทย ต้องทำอย่างไรครับ
ปล.2 หากมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติม ผมก็ขอน้อมรับครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่