[Spoil] หลังจากเล่น FFVII Remake จบ มีข้อสงสัยเกี่ยวกับจุดเชื่อมโยงระหว่าง FFVII:CC กับ FFVII ภาคหลักครับ ???

กระทู้คำถาม
ตามหัวเรื่องเลยครับ ผมเล่น FFVII Remake จบแล้วก็นึกย้อนกลับไปตอน Crisis Core ที่เป็นเนื้อเรื่องก่อนภาคหลัก
ผมมีความสงสัยหลายข้อตามนี้ครับ

1. ตอนจบภาค Crisis Core ที่ Zack ตาย แล้วได้มอบดาบให้ Cloud นั้น จากจุดนั้นจนถึงจุดที่ Cloud เข้าเมืองมาเพื่อ
    ทำลาย Mako Reactor 1 ในตอนเปิดเรื่องของภาคหลัก ระยะเวลามันห่างกันนานแค่ไหนครับ
2. ตอนจบภาค Crisis Core ตอนนั้น Cloud เป็น Soldier รึยังครับ เอาเวลาไปไต่เต้าตอนไหน เพราะตอนที่เริ่มรู้จักกับ Zack
    Cloud ยังเป็นแค่ทหารชินระธรรมดาอยู่เลย
3. จากข้อสอง Cloud เป็น 1st Class จริงป่าว เพราะผมคิดว่าตั้งแต่ Cloud รู้จักกับ Zack จนถึงตอนจบภาค Crisis Core
    ระยะเวลาและเหตุการณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้น ไม่น่าจะทำให้ Cloud ไต่เต้าไปจนถึง 1st Class ได้
4. นอกจากสามทหารเสือแล้ว ถ้าไม่นับรวมพวกตัวเอก มีใครเป็น 1st Class อีกบ้างมั้ย (ผมไม่คุ้นเลย คิดว่าน่าจะไม่มี)
5. ตั้งแต่จบภาค Crisis Core จนถึงภาคหลักปัจจุบัน น้องเอิร์ธรู้มั้ยว่าแฟนตัวเองตายไปแล้ว (ผมว่าน่าจะรู้ เลยพยายามเปิดใจกับ Cloud)
6. จากกระแสที่ออกมามีความเป็นไปได้ที่ FFVII Remake Part II ทางผู้พัฒนาจะไว้ชีวิตน้องเอิร์ธ ข้อนี้เพื่อนๆๆ อยากให้เป็นอย่างไรครับ
7. สุดท้ายละ ถ้ากล่าวว่า Zack เป็นพระเอกของ Crisis Core ส่วน Cloud เป็นพระเอกของภาคหลัก ก็แสดงว่าน้องเอิร์ธเป็นนางเอกของ Crisis Core
    ส่วนนางเอกของภาคหลักจะเป็นน้องทิฟ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

หมายเหตุ : ผมไม่เคยเล่น FFVII ภาคหลัก Original นะครับ เล่นแต่ Remake
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1. ไม่นานครับ อาจจะไม่กี่เดือน

2.Cloud เป็นแค่ทหาร กิกี้ ที่ Zack เอาเสื้อ Soldier มาใส่ให้เพื่อปลอมตัว แล้วตอน Zack ตาย เจโนวา ไปดึงความจำบางส่วนของ Zack ที่ Cloud รู้มาทับเป้นความทรงจำตัวเอง ทำให้ตัวเองกลายเป็น Soldier Wanna be ครับ

3. ไม่เคยเป็น Soldier แม้แต่ Class เดียว

4. ใน Game Original ตอนเรากำลังขึ้นไปเพื่อหยุด โฮโจ ไม่ให้ส่งพลังให้ เซฟิรอธ เราจะเจอศัตรูที่เป็น Soldier 1st Class รายทางครับ บ่งบอกว่า Soldier 1st Class มีคนอื่นด้วย

5. ใน Original ไม่รู้เลยนึกว่า Zack ไปหาผู้หญิงอื่นด้วยซ้ำ มารู้ตอนหลังตายไปแล้ว .... ใน CC ดันแต่งให้เหมือนจะรู้ตอนจบ ...

6. ยัง 50/50 ....คือ ตายตามเดิม ไม่ก็รอดไปเลยครับ แต่โอกาสรอดค่อนข้างสูงกว่าตายตามเดิมเพราะดันใส่ ทั้ง Whisper กับ นิมิตอนาคตของ Cloud มาแถมเน้นสุดๆด้วย และ ยังเพิ่มบทแอริธ มากขึ้นกว่า Original ค่อนข้างเยอะกว่าตัวละครอื่นๆ มาก ... และ ถ้ารอดก็คงรอดไปเลย ถ้าให้รอดแล้วไปตายตอนหลัง ผู้สร้างเจอด่าเละแน่ ทำนองลูบหลังแล้วดันมาตบหัว 555

7. ผู้สร้างบอกว่า "สร้าง FF7 มาตั้งใจให้มีนางเอก 2 คนแต่แรก" ถ้าเอาตาม anime ญี่ปุ่น
- แอริธ คือ นักเรียนใหม่ที่เพิ่งย้ายมาเรียนแล้วได้นั่งข้างๆ ตัวเอก จนสนิทกัน แต่สุดท้ายต้องลาจากกันเพราะย้ายโรงเรียนตามครอบครัว
- ทีฟ่า คือ เพื่อนข้างบ้านที่รู้จักกันตั้งแต่เด็ก

ผู้สร้างบอกอยากให้ใครเป็นนางเอก FF7 ก็ขึ้นอยู่กับผู้เล่นเลย ส่วน Zack เป็นตัวละครที่สร้างมาทีหลัง ถูกกำหนดให้เป็นแฟนเก่า แอริธ หลังกำหนดให้แอริธตาย และ เพื่อเพิ่มปมให้ Cloud ครับ

สิ่งที่ต้องจำไว้อย่างนึงคือ CC มันเป็นเกมส์เสริมที่สร้างมาทีหลัง 10 ปีครับ ดังนั้นเลยมีเนื้อเรื่องบางอย่างที่ขัดกับ Original อยู่พอควร
แสดงความคิดเห็น
Preview