[Eurovision Magazine] รายงานแห้ง Eurovision: Europe Shine a Light / เนเธอร์แลนด์เป็นเจ้าภาพต่อปีหน้า และเรื่องราวส่งท้าย

รายการพิเศษ Eurovision: Europe Shine a Light
วันที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2563 
ณ เมืองฮิลเวอร์ซัม ประเทศเนเธอร์แลนด์ 
เพื่อทดแทน 

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 65 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2020)
กำหนดการเดิม วันที่ 12, 14 และ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2563
ณ เมืองร็อตเทอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์

สวัสดีค่ะสาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน กลับมาพบกันอีกเช่นเคยนะคะ 
หลังจากรายการ Eurovision: Europe Shine a Light  ได้จบไปเมื่อคืนวันเสาร์ทีผ่านมา และเราได้บอกว่าจะมีกระทู้ส่งท้ายตามมา
กว่าจะได้ตั้งก็ผ่านไปหลายวัน เพราะสาเหตุเดิมคือเรายุ่งมากค่ะ  

เข้าเรื่องดีกว่าเนาะ เนื่องจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ที่แพร่ไปทั่วโลก
โดยเฉพาะในทวีปยุโรปที่ประสบปัญหาอย่างหนัก จึงส่งผลให้มีการยกเลิกการจัดยูโรวิชั่นปีนี้เมื่อวันที่ 18 มีนาคมที่ผ่านมา
และในเวลาต่อมา ทางอีบียูและทางช่อง NPO, NOS และ AVROTROS สถานีโทรทัศน์สาธารณะในประเทศเนเธอร์แลนด์ในฐานะเจ้าภาพปีนี้
จึงได้จัดรายการทดแทนว่า Eurovision: Europe Shine a Light เพื่อปลอบประโลมชาวยุโรปและผู้ชมทั่วโลกที่อดฉลองการจัดยูโรวิชั่น
เมื่อวันที่ 16 พฤษภาคมนี้ โดยออกอากาศในสถานีโทรทัศน์ทั่วยุโรป (ยกเว้นยูเคและยูเครนที่ทำรายการแยกต่างหาก) และทางยูทูปช่องยูโรวิชั่นไปทั่วโลก เรามาดูบรรยากาศอย่างสังเขปกันในวันนั้นกันค่ะ

รายการนี้จัดที่สตูดิโอ 21 ที่มีเดียปาร์ค (พื้นที่สำหรับสถานีวิทยุและโทรทัศน์แพร่ภาพสาธารณะของประเทศ) ในเมืองฮิลเวอร์ซัม โดยย้ายจากร็อตเตอร์ดัมอะฮอย ในเมืองร็อตเตอร์ดัมจากกำหนดการเดิม (ซึ่งตอนนี้ถูกใช้เป็นโรงพยาบาลสนามเป็นการชั่วคราวไปแล้ว) แม้ว่าพื้นที่จัดเล็กมาก แต่ทางเจ้าภาพก็เนรมิตรายการพิเศษความยาว  2 ชั่วโมงให้สมศักดิ์ศรี ดูจากฉากรายการทำได้สวยมากเลยนะ 

โดยพิธีกรก็เป็นพิธีกรยูโรวิชั่นในกำหนดเดิม ได้แก่  Edsilia Rombley (เอ็ดซิลล่า รอมบลี่ย์), Chantal Janzen (แชนทาล ฮานเซ่น) และ Jan Smit (ฮาน สมิท) โดยทั้งสามคนเป็นพิธีกรหลัก

© EBU / Kris Pouw

โดยเครื่องแต่งกายของพิธีกรทั้งสามคนได้รับการออกแบบโดย Diek Pothoven ทำออกมาได้สวยมากเลยนะ นี่ถ้าไม่ติดเรื่องโควิด-19 เขาจะรับผิดชอบเครื่องแต่งกายการแสดงของเจ้าภาพทั้งหมดด้วยนะ ดูสิคะ ชุดในภาพข้างล่างสวยมาก โดยเฉพาะของเอ็ดซิลล่าทำให้เข้ากับสีผิวให้เจิดมาก 

© EBU / Kris Pouw

ไม่ใช่แค่นั้นนะคะ ยังมีพิธีกรออนไลน์คนแรกในประวัติศาสตร์ NikkieTutorials โดยชุดก็มาจากคนออกแบบเดียวกัน สวยมาก
และขอบอกว่าคืนนั้นนางดำเนินรายการได้ลื่นไหลและน่าฟังมากๆ

ถ้าปีนี้ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะ ป่านนี้เจ้าภาพได้ปล่อยของออกมาแล้วเรื่องเทคโนโลยี แค่ขนาดรายการทดแทนยังงัดออกมาดเสี้ยวเดียว แค่นี้ก็ล้ำมากๆแล้ว 

ช่วงสัมภาษณ์แกรแฮม นอร์ตัน ผู้บรรยายการถ่ายทอดสดที่ยูเค ซึ่งบ้านเขาทำรายการต่างหาก
ขอเดาว่าเทคนิคนี้เดิมทีจะใช้ตอนประกาศคะแนนใช่ไหม ดูล้ำมาก แต่ปีหน้าเจ้าภาพต้องใช้ของใหม่แล้ว เดี๋ยวจะรู้ทางหมด

และอีกภาพ เป็นการสัมภาษณ์ดิโอดาโต้ ตัวแทนอิตาลีปีนี้ เท่าที่ดูมา แอบล่าช้าการสื่อสารนิดหนึ่ง แต่ไม่สะดุด 

เสน่ห์ของยูโรวิชั่นในทุกๆปีที่ผ่านมาคือ ห้องบรรยายการถ่ายทอดสดที่ตั้งในฮอลล์จากประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขันและออกอากาศ แต่ปีนี้มีแค่ของเจ้าภาพประเทศเดียว เนื่องจากสถานการณ์โควิด-19 ส่งผลต่อการจำกัดการเข้าออกประเทศในช่วงนี้ โดยคอร์นอล มาส ผู้บรรยายจากเจ้าภาพเจ้าเก่าคนเดิมทำหน้าที่คนเดียว ส่วนประเทศอื่นๆจะบรรยายการถ่ายทอดสดที่ประเทศของตนแทน 

แม้ว่าการแสดงในรายการนี้ มาจากการถ่ายทอดทางวิดีโอคอล ไม่ก็บันทึกเทปล่วงหน้า แต่ก็ยังมีการแสดงสดในสตูดิโอจากดันแคน ลอว์แรนซ์ แชมป์ปีที่แล้วที่ทำการแสดงสดเพลง Someone Else เพลงใหม่ล่าสุดของเขา 

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ซึ่งคุณสามารถชมเทปย้อนหลังทั้งรายการทางคลิปข้างล่างนี้นะคะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เนื่องจากข้อจำกัดเรื่องจำนวนอักขระในหัวกระทู้
เราจะยกยอดสารพันเรื่องราวใน Eurovision: Europe Shine a Light และเรื่องราวอื่นๆในเม้นย่อยที่เราจะทยอยลงไปเรื่อยๆนะคะ
อย่าลืมติดตามกันล่ะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่