[Eurovision Magazine] อีบียูเลือกมอลต้าเป็นเจ้าภาพจูเนียร์ยูโรวิชั่นปีนี้/ ครูกานต์ KPN กับ Rise Like a Phoenix & More

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 61 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2016)
วันที่ 10, 12, และ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2559
ณ สต๊อกโฮล์ม ประเทศสวีเดน

เหลือเวลาอีก 24 วัน จะทำการแข่งขันยูโรวิชั่น รอบรองกลุ่มแรก
เหลือเวลาอีก 26 วัน จะทำการแข่งขันยูโรวิชั่น รอบรองกลุ่มสอง
เหลือเวลาอีก 28 วัน จะทำการแข่งขันยูโรวิชั่น รอบชิงชนะเลิศ

กระทู้รีวิวเพลงทั้ง 43 เพลงในปีนี้ตามลิงค์นี้เลยค่ะ ใครที่ยังไม่ได้ไปดูและฟังเข้าไปได้เลย http://pantip.com/topic/34983487 เพี้ยนmbpt

สวัสดีค่ะสาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน และสวัสดีวันปีใหม่ไทยย้อนหลังนะคะ
กลับมาพบกับการรายงานความเคลื่อนไหวล่าสุดในยูโรวิชั่นอีกครั้งนะคะ
หลังหยุดช่วงสงกรานต์ตลอดอาทิตย์นี้ มีข่าวคราวมากมายจากยูโรวิชั่น ซึ่งเราจะนำเสนอข่าวย้อนหลังที่เราหายไปและข่าวล่าสุดเลยนะคะ

เรามาเริ่มที่ข่าวแรก...

เมื่อวันก่อน อีบียูได้ประกาศข่าวสำคัญเรื่องเจ้าภาพจูเนียร์ยูโรวิชั่น หรือยูโรวิชั่นรุ่นเล็ก ในปีนี้แล้วนะคะ
โดยประเทศที่จะทำหน้าที่เป็นเจ้าภาพคือมอลต้า (อีกแล้วครับท่าน) จัดที่เมืองวัลเลตต้า เมืองหลวงของประเทศ ในวันที่ 20 พฤศจิกายนนี้

© EBU

ภาพที่เห็นข้างบนนี้เป็นโลโก้ในเบื้องต้น ซึ่งเจ้าภาพจะเปิดตัวโลโก้อย่างเป็นทางการในภายหลัง

สิ่งที่จะมีการเปลี่ยนแปลงในปีนี้คือ จะเปลี่ยนวันการแข่งขันจากหัวค่ำของวันเสาร์ที่ทำกันทุกปี มาเป็นช่วงบ่ายของวันอาทิตย์
เพื่อไม่ให้เด็กนอนดึกเกินไป และใช้โอกาสวันอาทิตย์ซึ่งเป็นวันหยุดของครอบครัวมีเวลามาร่วมสนุกกับรายการนี้กันมากขึ้น
ซึ่งหลายคนให้ความเห็นว่าไม่ชอบเอาเสียเลย แต่อีบียูได้เปลี่ยนแปลงไปแล้ว

และมีอีกสิ่งหนึ่งที่มีการเปลี่ยนแปลง (หรือเปล่า) คือ อาจจะใช้วิธีการคัดเลือกการเป็นเจ้าภาพจากการเป็นแชมป์ในปีที่ผ่านมาเหมือนยูโรวิชั่น
เพราะปกติจูเนียร์ยูโรวิชั่นมักจะไม่ใช้ประเทศที่ได้แชมป์เป็นเจ้าภาพ ซึ่งปีนี้อาจจะเป็นปีแรก หลังปีที่แล้วมอลต้าได้แชมป์จากเพลงนี้...

เพลง Not My Soul โดย Destiny Chukunyere
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เดิมทีตอนที่มอลต้าเป็นเจ้าภาพในปี 2014 ก็ได้เป็นเจ้าภาพจากการเป็นแชมป์ แต่ปีต่อมาไม่ได้สานต่อ เพราะแชมป์ปีนั้นคืออิตาลี แต่บัลแกเรียเป็นเจ้าภาพแทน เราต้องดูก่อนว่าถ้ามีการสานต่อในปีหน้า ก็อาจจะใช่แน่นอนว่ามีการเปลี่ยนแปลงการคัดเลือกประเทศเจ้าภาพ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่