ทำไม 'พระโขนง' ถึงไม่เขียนว่า 'พระขโนง' คะ?

กระทู้คำถาม
ทำไมพระโขนง (ขะ-โหนง) ถึงเขียนว่า 'พระโขนง' คะ ข ไข่ อยู่หลังสระโอ ทำไมไม่เป็น พระขโนง 
ที ขโมย ยังเขียนเป็น ข ไข่ อยู่ข้างหน้าเลย
ถ้าเป็น พระโขนง อย่างนี้ไม่อ่านเป็น พระ โข นง หรือคะ?

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
คิดออกแล้วค่ะ นั่งสงสัยอยู่นานจนไปเจอหน้านี้ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สรุปว่า เขียนพระโขนง เพราะเป็นเสียงจัตวาค่ะ เหมือน คำว่า สแลง (อ่านว่า สะ-แลง) กับ แสลง (อ่านว่า สะ-แหฺลง)
เลยเป็น พระโขนง (พระ-ขะ-โหนง) ไม่งั้นจะเป็น พระขโนง (พระ-ขะ-โนง)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นนะคะ เพี้ยนสวัสดี
แสดงความคิดเห็น