อบต สร้างถนน รุกล้ำ เข้ามาในที่ดิน

มีญาติ สูงอายุ ถูก อบต สร้างถนนล้ำ เข้ามาในที่ดินครับ.  เมื่อต้นปีที่ดินข้างเคียง มีจดหมายไปตรวจสอบหลักเขต ปรากฏ มีถนนที่ อบต เพิ่งสร้างล้ำเข้ามา จนไม่สามารถ ปักหมุด หรือหาหลักเขตได้  ทางเจ้าหน้าที่รางวัดแนะนำ ไม่ต้องเซ็นรับรอง ให้ยึดที่ดินเในโฉนดเดิม แล้วทำเรื่องยกเลิก รังวัด. (เท่ากับจ่ายค่ารังวัดฟรีๆ 3,500บาท มีใบเสร็จ) ถ้าเราเซ็น เท่ากับยอมรับ ที่ดินจะหายไป 
ทาง อบต ส่งจดหมายให้ไปสอบที่ดินใหม่ เพื่อที่จะได้รู้ ว่ารุกล้ำจริงไหม
วันนี้ ไปที่ที่ดิน มา หัวหน้า รังวัด แนะนำ ให้ทำเรื่อง สอบรางวัดอีกครั้ง เหมือนที่ อบตแจ้ง.  (จ่ายอีก 3,500บาท)  เพื่อที่ อบตจะได้รู้ว่ารุกล้ำ  แล้วทาง หัวหน้ารังวัด จะเจรจาให้ ถ้าเจรจาไม่สำเร็จ ถึงค่อยฟ้อง ศาลปกครอง. ทางเราก็ไม่แน่ใจว่าจะเชื่อ สำนักที่ดินดีไหม
. ทางญาติ ผมต้องการ ให้รื้อถนนที่เกินเข้ามา เพราะ  ถนนกว้างอยู่แล้ว. 
ทางญาติผม ควรทำอย่างไรได้บ้างครับ.   ที่จะให้เรื่องนี้จบไวๆ ทางเราไม่ได้มีเงินที่จะเสีย ค่าใช้จ่ายเยอะแยะ
แจ้งความ หรือ แจ้งหน่วยงานไหนดีครับ. ที่ดิน อยู่ บางใหญ่ นนทบุรี ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่