การย้ายลูกเข้าทะเบียนบ้านที่ไทย

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามเรื่องการย้ายลูกสาวเป็นลูกครึ่งเข้าทะเบีบนบ้านที่ไทยค่ะ

1. ลูกสาวไม่ได้เกิดที่ไทย เกิดที่สิงคโปร์ค่ะ ได้ไปทำเรื่องแจ้งเกิดที่สถานทูตไทยเรียบร้อยแล้ว สามารถย้ายเข้าได้เลยไหมค่ะ?
2. แล้วในกรณีนี้ เจ้าบ้านเป็นคนเอาย้านเข้าได้เลยไหมค่ะ?  
3. พ่อแม่ต้องเป็นคนไปด้วยตนเองไหม? มอบอำนาจให้เจ้าบ้านเป็นคนไปย้ายได้เลยไหมค่ะ

4. ใช้เอกสารอะไรบ้างค่ะ?  

ใครเคยทำแล้วมาแชร์ประสบการให้ฟังหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่