เกี่ยวกับการทำธุรกิจ ทะเบียนพาณิชย์

สอบถามครับ ไม่เคยทำธุรกิจมาก่อน

1. เห็นบอกว่าต้องไปจดทะเบียนพาณิชย์ก่อน (แบบบุคคลธรรมดา) คือเจ้าของคนเดียวใช่มั้ยครับ
2. แล้วถ้าเกิดจดทิ้งไว้เฉย ๆ ไม่ได้ทำอะไร ต้องเสียเงินค่าคงทะเบียนต่อปี อะไรพวกนี้มั้ยครับ
3. ถ้าจะไปจด ต้องเตรียมข้อมูลเกี่ยวกับสินค้าอะไรไปยังบ้างครับ ต้องประมาณจำนวนที่ผลิตได้ รายรับ รายจ่ายต่อปี อะไรงี้มั้ยครับ

3. แล้วในกรณีที่มีการทำธุรกิจแล้ว  (มีรายได้) ต้องเสียภาษี ไปทำอะไรยังไงต่อหรอครับ
4. แล้วเห็นบอกว่า ถ้าจดไปแล้ว แล้วจะยกเลิกยาก คือยากยังไงหรอครับ

สอบถามผู้รู้ครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่