ขายของออนไลน์ ยื่นภาษีเฉยๆ แต่ไม่จดทะเบียนพาณิชย์ได้ไหมครับ

พอดีผมอายุ 26 ทำงานกับธุรกิจครอบครัวอยู่ ปีนี้ตั้งใจจะขายของออนไลน์เพิ่มจริงจัง อยากรู้ว่าเราจำเป็นต้องจดทะเบียนพาณิชย์ไหม หรือไม่จดก็ได้ แล้วเอารายได้จากการขายของไปยื่นภาษีตามปกติ แต่แค่ไม่จดทะเบียนพาณิชย์

คุยกับที่บ้านเค้าไม่ยอมให้ผมจดทะเบียนพาณิชย์ชื่อส่วนตัว เค้าคงกลัวว่าจะมีปัญหาอะไรกับกงสีมั้ง เลยอยากรู้ว่าเราไม่จดได้ไหม

อีกอย่าง ที่ที่ผมอยู่กับที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน อยู่ห่างกันมาก ตามีความเข้าใจทะเบียนพาณิชย์ต้องจดตามที่อยู่ทะเบียนบ้าน คงไม่สะดวกแอบไปจดเองเร็วๆนี้แน่ๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่