มีปัญหาเรื่องใบเกิดที่ต้องนำไปขอvisa mvv ที่มีชื่อไม่ตรงกับ ชื่อปัจจุบันและไม่มีใบเปลี่ยนชื่อไม่มีการขีดฆ่าชื่อที่ใบเกิด

สวัสดีคะ รบกวนสอบถามเรื่องเอกสาร ที่ต้องขอวีซ่า MVV พอดีมีปัญหากับใบเกิดเรา ใบเกิดช่วงปี 2531 ตอนนั้นยังไม่มีคอม การเปลี่ยนชื่อคือการขีดฆ่าเเล้วเขียนชื่อใหม่ ทั้งในใบเกิดและในทะเบียนบ้าน แล้วใบเกิดที่ขีดฆ่าชื่อออกนั้นไม่ได้สแกนลงในระบบของอำเภอคะ แต่ในส่วนทะเบียนบ้านนั้นได้สแกนที่มีขีดฆ่าไว้อยู่ แล้วปัญหาคือพอตอนนี้ใบเกิดเราหาย มันมีแค่ตอนที่พ่อเราไปแจ้งขื่อเดิมที่ไม่ขีดฆ่า  เจ้าหน้าที่เลยจะเอาทะเบียนบ้านที่มีชื่อเก่าและรับรองให้คะ และเค้าไม่ออกใบรับรองการเกิดให้เพราะให้เหตุผลว่า การออกใบรับรองการเกิดนั้น จะทำให้เมื่อใบเกิดเราหาย หรือไม่มีต้นขั้วคะ
   บอกก่อนนะคะว่า เหมือนเราเปลี่ยนชื่อ 2ครั้ง จาก A>B>C. แต่เราไม่รู้ว่าเราเปลี่ยนชื่อ จาก Aเป็นB เพราะไม่มีใบเปลี่ยนชื่อ เราเลยเข้าใจว่าใช้ชื่อ Bตลอดมา เราเลยไปเปลี่ยนชื่อจาก Bเป็นC 
  1.ตอนนี้เรามีใบ เปลี่ยนชื่อ จากBเป็นC เป็นไทยและภาษาอังกฤษแล้ว
  2. เจ้าหน้าที่เลยออกใบทะเบียนบ้านที่มีการขีดฆ่า จาก A>B  ให้ เเล้วจะรับรองให้คะ 
  คำถามคือเราแนบทะเบียนบ้านที่มีชื่อA >B กับ ใบเกิดภาษาไทยกับ อังกฤษ(ที่แปลเเล้ว)ได้ใช่ไหมคะ เพื่อรับรองว่าเราเปลี่ยนชื่อตอนแรกเกิด จาก A>B  
  3.มันจะเป็นปัญหา ในการขอวีซ่าMVVไหมคะ
 รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ ขอบคุณคะ
 4.ที่อำเภอไม่ยอมออกใบรับรองการเกิดให้คะ
 มีใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคะ ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่