อยากรู้​วิธี​แก้ปัญหา​คนและสัตว์​รบกวน​พื้นที่​ส่วนตัว​ของ​เรา☹️☹️☹️

กระทู้คำถาม
ซึ่ง​ พื้นที่​ส่วนตัวนั้น​ ผมปลูกมันสำปะหลัง​ ไว้ที่ไร่นา
แต่มีกลุ่มคนบางกลุ่มนำสัตว์​เลี้ยงไปเลี้ยง​แถวๆนั้นครับ​ เช่นวัว​ ควาย​
ซึ่งก่อให้เกิดผลที่ตามมาคือสัตว์เลี้ยง​พวกนั้นเข้าไปกินต้นมันสำปะหลัง​เป็นส่วน​มาก
คนเลี้ยง​สัตว์​ก็รู้​ก็เห็น​นะครับ​ แต่ก็เป็​นแบบนี้ทุกวัน​ ผมก็บอกนะว่าให้ระวังและเข้าใจคนปลูกบ้าง​ แต่ผลลัพธ์​ก็​เหมือนเดิม
ผมควรแก้ปัญหา​นี้ยังไงดีครับ​ โดยที่ไม่มีการผิดใจกันทั้ง2ฝ่าย​ หรือหักดิบไปเลยครับ
ขอบคุณ​ครับ​ผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่