ตั้งชื่อลูกว่า พิกุล ดูแปลกและโบราณมากเลยหรอคะ?

อยากสอบถามค่ะ มีใครตั้งลูกลูกที่ดูไทยๆแบบเราไหม มีชื่ออะไรกันบ้างคะ ลูกสาวเราชื่อพิกุลค่ะ พอใครถามชื่อลูกบอกชื่อไป มีแต่คนบอกว่าตั้งชื่อแปลกจัง ไทยจัง โบราณจัง >< มีใครในยุคนี้ตั้งชื่อลูกไทยๆบ้างคะ แล้วชื่อพิกุลเนี่ยเพื่อนๆว่าโบราณจริงหรอคะ 55555
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 20

ลูกสาวผมครับ  

ตอนกำลังตั้งครรภ์ก็คิดชื่อกันไม่ออก
อยู่ดีๆ ก็ฝันเห็นเด็กผู้หญิงมาเข้าฝันว่าอยากชื่อพิกุล

พอดีกับปีที่เกิดตรงกับ ปีกุน
เกิดวัน สงกรานต์

เลยตั้งชื่อน้องเป็น พิกุลกานต์ (พ้องเสียงกับ ปีกุน+(สง)กรานต์) แปลว่า  ดอกพิกุลอันเป็นที่รัก ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่