กระดูกสันหลังยุบ แต่ไม่มีอาการอะไรเลย

แม่อายุ 72 ตรวจเจอกระดูกมันหลังยุบ 1 ข้อค่ะ แต่ไม่ได้เจ็บปวดอะไรเลย แต่หมอกระดูกแนะนำให้ผ่าดามเหล็กที่สันหลัง 3ข้อ เพราะอนาคตจะหลังค่อมแล้วทรมาน 
เราเลยตัดสินใจให้แม่ผ่าค่ะ
นี่ผ่าแล้วผ่านไป 4-5 เดือน แม่ทรมานมาก รู้สึกตึงๆ หน่วงๆที่หลังจะนั่งจะนอนก็ลำบาก 
ตอนไม่ผ่าไม่เจ็บปวดอะไร มีวิธีอะไรที่ช่วยให้หายทรมานหลังผ่าไหมคะ หรือที่จริงไม่ควรผ่าตัดคะ

ปล. แม่มีอาการช้ำระบบที่ก้นด้วย เป็นมา 5 เดือนไม่หาย หลังเกิดอุบัติเหตุรถชน กระดูกไม่แตกร้าว
หมอแต่บอกว่ากล้ามเนื้ออักเสบไม่มีอะร เรากลัวว่าเส้นประสาทจะมีปัญหารึเปล่าน่ะค่ะ
ใครมีปสก. ช่วนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่