เป็นลูกคนเดียว กับการแต่งตั้งผู้จัดการมรดก

สอบถามนิดนึงค่ะ
พอดีคุณแม่ของดิฉัน
มีดิฉันเป็นบุตรสาวคนเดียว
และปัจจุบันคุณพ่อเสียแล้ว
และคุณแม่ด้วยความที่เป็นลูกคนโตที่ดูแลน้องๆ เพราะพ่อแม่ หรือ ตา-ยาย ดิฉันเสียหมดแล้ว
แต่ด้วยความที่น้องๆ ของคุณแม่ค่อนข้างจะเป็นปลิงกัน คือ ไม่ค่อยชอบทำงาน ขออย่างเดียวเป็นแบบนี้มานาน เลยกลัวลูกอย่างดิฉันลำบาก
จึงจะทำพินัยกรรมมอบมรดกให้ดิฉันคนเดียว
เพราะคุณแม่บอกว่า ถ้าไม่อยู่แล้วกฌหมดหน้าที่พี่แล้ว อยากให้ลูกมากกว่า
จึงขอถามว่า จำเป็นต้องแต่งตั้งผู้จัดการมรดกไหมคะ แล้วควรจะเป็นใครดีที่เหมาะสมหรือคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่