มาเรียนทำไมต้องมีการบ้าน

ว่าด้วยเรื่องการบ้านครับ คือเราไปโรงเรียนเพื่อไปเรียนเพื่อจะนำความรู้ไปประกอบอาชีตในอนาคต ในแต่วันๆจันทร์-ศุกร์ต้องมีการบ้านเกือบทุกวันเกือบทุกวิชา แถมพอวันเสาร์วันอาทิตย์ก็ไม่ได้พักผ่อนต้องมานั่งทำการบ้านแทนที่เราจะมีเวลาไปพักผ่อนทำกิจกรรมในช่วงวันหยุดของเรา แต่มันกลับไม่เป็นอย่างนั้นคือเราต้องมานั่งทำการบ้าน มันไม่ใช้น้อยๆเลยหลายวิชาแถมต้องเขียนเป็นหน้าๆอีก มันเยอะมากจริงๆ ครูบางคนพูดว่า วิชาครูวิชาเดียงเอง แต่ครูไม่รู้หรอว่าพวกเราไม่ได้เรียนวิชาของคุณครูเเค่วิชาเดียว วิชาอื่นๆครูเขาก็สั่ง และครูเคยพูดว่า ครูเคยผ่านมันมาแล้ว พวกเธอสะบายกว่าครูกในยุคนี้ ครูต้องเข้าใจด้วยยุคใหม่อะไรๆก็ใหม่เราต้องเปลี่ยนระบบบ้าง ไม่ใช้สั่งแต่การบ้านสั่งตลอดสั่งทุกวัน (ผมอยากให้การศึกษาไทยยกเลิกการสั่งการบ้านนะครับ จริงๆอยากให้ยกเลิกมากๆ การที่หลายๆวิชามีการบ้าน มั่วแต่ให้เด็กทำการบ้าน นึกในใจลึกๆดูนะครับ จะให้เด็กเป็นคนเก่งของชาติอ่ะ ควรให้เด็กได้พักผ่อน กลับบานไปทบทวนสิ่งที่เรียนมาดีกว่านะครับ ไม่ใช้ให้เด็กมาทำแต่การบ้าน ) ขอโทษนะครับที่มาบ่น ช่วงนี้ปั่นงานตลอด ทั้ง บันทึกกการงาน วิชาIS และวิชาอื่นๆอีกมากม่าย จนไม่ได้มีเวลาว่างออกไปทำกิจกรรมส่วนตัวเลย มกมุ่นแต่การทำการบ้าน #อยากถามนะครับการบ้านมีผลดีอย่างไรหรอครับ การบ้านนำไปประกอบอาชีพได้ไหมครับ การบ้านทำให้ชีวิตลุล่วงไปได้หรอครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่