ขอคำแนะนำ​ ​มือใหม่เพาะเห็ดในหอพัก

จขกท.เพิ่งซื้อก้อนเชื้อเห็ดมาจากงานเกษตรที่มหาลัยมาค่ะ​ เป็นเห็ดนางฟ้า​ เห็ดนางนวลสีชมพู​ ดำ​ และทอง​ โดยวางเรียงกันบนชั้นวางพลาสติก​ อยู่ที่ระเบียงห้องค่ะ​ มีลมผ่าน​ แสงเข้า​ แต่แดดไม่ส่อง ตอนนี้เอาผ้าเปียกคลุมไว้อยู่​ค่ะ
คิดว่าจะลองเลี้ยงดูก่อนว่ารอดมั๊ย​ ถ้ารอดคงจะเพาะเยอะขึ้น​ เพราะชอบทานมาก🤣🤣🤣🤣

อยากจะสอบถามผู้มีประสบการณ์​ เกี่ยวกับ
1.​ การดูแลเห็ดอย่างง่ายค่ะ​ สำหรับคนที่เพาะเป็นงานอดิเรกหรือทานเองในครัวเรือน
2.​ ประมาณกี่วันถึงจะออกดอก​
3.​ สิ่งที่อยากแนะนำหรือควรระวัง

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่