[CR] รีวิว "ข้าวแห้ง บ้านบึง" ร้านเก่าแก่อีกร้านนึงที่บ้านบึง เปิดมานานกว่า 25 ปี ริมคลองระบายน้ำ อ.บ้านบึง ชลบุรี

วันนี้พาไปทานข้าว กับที่ อ.บ้านบึง  ข้าวแห้ง บ้านบึง   ถ้าเข้ามาในบ้านบึงก็ตรงเข้ามาและร้านจะตั้งอยู่ริมคูคลองระบายน้ำ ด้านซ้ายมือ  ผมไม่แน่ใจว่าร้านนี้จะเป็นร้านแรกหรือไม่ที่มีการทำข้าวแห้ง  แต่เห็นเพื่อนที่อาศัยอยู่ที่บ้านบึง บอกว่าจริงๆ แล้วจะมีอีกร้านที่เปิดมาก่อน  และผมเคยลองไปมาแล้ว ส่วนตัวผมก็ชอบร้านที่อยู่ริมคูน้ำร้านนี้มากกว่า  

ร้านนี้ผมกินประจำ น่าจะเกือบ ยี่สิบปีได้  และกินมาตลอดตั้งแต่สมัยคนผัดยังเป็นลุงผมขาวอยู่เลย จนปัจจุบันเปลี่ยนคนผัดแล้วมาเป็นคนอื่นแล้ว 
คนอาจจะสงสัยว่าคำว่าข้าวแห้ง  มันเป็นข้าวอย่างไร หน้าตาเป็นอย่างไร  คือ ข้าวแห้งก็คือข้าวสวยๆ แล้วจะเอาเครื่องที่ลูกค้าต้องการ ที่จะมีวางไว้ให้ดู หรือในเมนู  นำไปผัดกับไข่ แล้วโปะมาลงบนข้าว   แล้วราดพริกน้ำปลามะนาวราดลงไป   

ร้านนี้จะแบ่งเป็นสองโซน ด้านหน้าและด้านหลังในครัว ด้านหลังในครัวจะมีหน้าที่ทำข้าวแห้งอย่างเดียว ส่วนด้านหน้าจะเป็นพวกโจ๊ก ก๋วยจั๊บ  ของที่นี่จะเป็นแบบโบราณดั้งเดิม เส้นก๋วยจั๊บไม่ใช่แบบน้ำข้น จะเป็นแผ่นเส้นใหญ่  คนทำก็ยังเป็นคนเดิม ยี่สิบปีที่แล้วคนไหน ก็เป็นคนนั้น  จะมีเจ๊เจ้าของคอยมีหน้าที่กำกับเรื่องปริมาณวัตถุดิบในแต่ละจานให้   เจ๊แกดูหน้าดุๆ แต่จริงๆ อัธยาศัยดีมาก และคุยสนุก

มาดูหน้าร้านกันจะมีกับข้าววางเรียงราย เราจะกินอะไร ไม่ใส่อะไรสามารถดูจากด้านหน้าได้เลย

เมนูอาหาร

พวกเครื่องปรุงจะสะอาด สำหรับร้านนี้สิ่งสำคัญที่ดูธรรมดา แต่ไม่ธรรมดา คือ พริกน้ำปลามะนาว ถ้วยนี้เวลากินคู่กับข้าวแห้งเรียกว่าลงตัว

ร้านนี้โจ๊กก็เป็นอีกเมนูที่น่าสนใจ  และสั่งเมนูหมูยัดไส้ ผมเองก็ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร แต่เป็นหมูสับยัดใส่ไส้  อร่อยดี 

ว้ันนี้สั่งเป็นข้าวแห้งรวม  

บรรยากาศในร้าน คือร้านนี้ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยปิด จะมีก็ช่วงกินเจน่าจะหยุด  

ขอบคุณมากครับ

https://www.facebook.com/tastefillerneck/
ชื่อสินค้า:   ข้าวแห้งบ้านบึง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่