ใช้หลักการอะไรบอกว่าอะไรคือทิศเหนือทิศใต้ครับ

อันนี้ไม่ได้กวน แต่นอนอยู่ดีๆ ในหัวก็คิดขึ้นมาได้ว่า
ทำไมโมเดลโลกหรือแผนที่โลกที่เราเห็น จริงๆแล้ว
มันสามารถกับหัวได้หรือป่าว?

เพราะกาแล็กซีเราใช้อะไรชี้วัดว่าด้านไหนคือทางซ้ายหรือขวา หรือข้างบนหรือข้างล่าง
แม้แต่การกลับหัวทั้งกาแล็กซีเลยยกจักวาล
ซึ่งผมไม่มีความรู้และอยากทราบมากๆ

ผมดันไปฝันว่า
/ผมที่อยู่ในน้ำที่มืดมากและไร้แรงโน้มถ่วง
พร้อมกับบอลหนึ่งลูกที่แทนเป็นโลก หมุนสักทางรอบตัวเอง/
จึงทำให้ผมนึกถึงคำถามนี้ในหัวขึ้นมาครับ
ด้วยความที่มันมืดและไม่มีแรงโน้มถ่วงนี่แหละคือคำถามผม

พอมีใครเข้าใจผมบ้าง  ผมอธิบายไม่ค่อยถูกเท่าไหร่
แต่ผมอยากทราบจริงๆ ว่าเราสามารถคิดแบบนี้ได้ไหม ว่าจริงๆแล้วมันหมุนทางไหน

ปัจจุบันเราใช้อะไรชี้ว่าโลกหมุนทางไหน?
หรือมันอาจจะหมุนลงมาก็ได้แล้วดาวเคาะห์ต่างๆ
ไม่ได้ถูกจัดวางเป็นแนวนอนที่เราเห็นตามหนังสือ
แต่อาจจะเป็นแนวตั้ง 
ต่อให้เป็นแบบนั้นจริงๆ เหตุผลคงไม่ใช่เพราะมันดูง่ายเพียงแค่นี้ใช่ไหมครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
ก็มีอะไรอ้างอิง แล้วกำหนดมาตรฐานเดียวกัน
ดาวเคราะห์เราเอาระนาบระบบสุริยะครับ

หมุนทวนเข็ม ตามเข็ม ก็เอาการหมุนเข็มนาฬิกาที่เรากำหนดมาเหมือนกันบนโลกอ้างอิง... นี่ไม่ได้กวนเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ได้ซับซ้อนอะไร แค่ง่ายๆ แบบนี้จริงๆ
แล้วในเมื่อระนาบของดาวเคราะห์ ระนาบเดียวกับโลกอยู่แล้ว แม้วงโคจรไม่ได้ขนานกันสมบูรณ์มีเอียงบ้างเล็กน้อย แต่ก็มองเป็นระนาบเดียวกันได้คร่าวๆ
คือระนาบระบบสุริยะครับ

ถ้ามันมีวงโคจรบางดวงตั้งฉากกันกับชาวบ้านสิ ดวงนั้นจะงง ว่าต้องมากำหนดกัน ว่าอ้างอิงกับระนาบไหน

เอาระนาบ galaxy อาจจะมึนๆ บ้าง  
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ทิศนั้นเดิมที ช่วงไม่รู้โลกกลมหรือแบน ตอนที่ไม่มีเข็มทิศ ใช้ความรู้สึก และมักใช้สายน้ำส่วนใหญ่ (บ่อยครั้งก็สับสน)
ต่อมามีการวาดแผนที่ เลยกำหนดทิศเหมือนกัน
แล้วใช้ชื่อตามที่สมมติเหมือนกันเป็นมาตรฐานขึ้นมา คือเหนือกับใต้
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ต่อมาเข็มิศคือใช้สนามแม่เหล็กโลกประกอบ ถึงแม้พอมีความรู้กันมากขึ้นจะพบว่า ไม่ได้ตรงเท่ากันเป๊ะกับรูปร่างของโลกก็ตาม และขั้วแม่เหล็กโลก
มีกลับทิศบ้าง ก็ถือว่าไม่ใช่ภาวะปกติ และไม่ได้เกิดบ่อย

มีการเคลื่อนที่บ้างอีกด้วย... [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้แต่มันก็อยู่ด้านเดิม เป็นปกติวิสัยส่วนใหญ่...

แสดงความคิดเห็น
Preview