สอบถามคนเป็นหมอนรองกระดูก

สวัสดีค่ะ 
เราเป็นหมอนรองกระดูก ปวดเอว เมื่อยหลัง ชาๆเท้ามาสัก6เดือนแล้วค่ะ
ทำกายภาพสัปดาห์ละ1ครั้ง ตอนนี้ปวดสะโพกอย่างเดียว แต่ปวดทุกวันเพราะต้องนั่งทำงาน

แล้วพรุ่งนี้ที่ทำงานต้องไปเดินขึ้นภูสอยดาว 6กิโล 5ชม แต่เป็นทางชันตลอดเส้นทาง
เราทำลังชั่งใจว่า ตัวเองจะเดินไหวไหม? กระทบกับอาการมากน้อยอย่างไร?
ขอคำแนะนำจากคนที่เป็นหรือผู้รู้หน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
จริงๆน่าลดกิจกรรมที่มีความเสี่ยงให้เกิดอาการเจ็บปวดไปก่อนนะครับ ยิ่งมีอาการชาร่วมด้วยแบบนี้น่าจะเข้าระยะ 3 แล้วนะ คนใกล้ตัวผมเป็นระยะ 4 ไปรับการรักษา+ผ่าตัดแล้วที่ รพ.S Spine and nerve เค้าบอกว่าตอนนั้นต้องแทบจะงดกิจกรรมทุกอย่างที่ใช้แรง ยกของหนักก็ไม่ได้ ก้มๆเงยๆก็ไม่ได้ ก่อนหาหมอถ้าปวด ก็ทำได้แค่หาท่าบริหารบรรเทาเอา ซึ่งแปบๆก็กลับมาปวดอีก จนรู้สึกว่าตัวเองชาทั้ง2ขาหน้า และเริ่มรู้สึกอ่อนแรง หมอบอกว่าถ้าฝืนนานกว่านี้ไม่ยอมมารักษาอาจจะเดินไม่ได้ บางคนกินยาแก้ปวดร่วมด้วยก็ไม่หาย เพราะการกินยาแก้ปวดหรือยาคลายกล้ามเนื้อเป็นการรักษาแค่ปลายเหตุเท่านั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่