ความหนักของแต่ละกีฬาที่เราเล่นมีผลต่อ heart rate ของเรามั้ยครับ

กระทู้คำถาม
อย่างผมนี่ปกติเล่นฟุตบอลตำแหน่งตัววิ่งไล่บอล พอได้บุกผมก็วิ่งบุก พอได้รับผมก็วิ่งมารับ วิ่งขึ้นลงตลอดซึ่งนาฬิกาผมมันบอกเป็นโซน 4 แต่เมื่อ 2-3อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปวิ่งซึ่งวิ่งคุมอยู่แต่โซน 2 อย่างเดียวไม่พยายามให้ขึ้นโซน 3 มาก โดยผมวิ่ง 5-7 ครั้ง/สัปดาห์(รวมเช้าเย็น) พอมาเมื่อวานนี้กลับมาเตะบอลอีกครั้งกลายเป็นพอวิ่งมาถึงโซน 4 ผมเหนื่อยมากจนไม่วิ่งไปบุกเลยอยู่แต่กองหลังตลอด อยากทราบว่าความหนักของแต่ละกีฬามีผลต่อความฟิตของเราขนาดไหนครับ 
ปล.ปกติแล้วผมเป็นคนที่ชอบเล่นกีฬาหนักๆ เช่น ฟุตบอล , รักบี้ 
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่