ช่วยแนะนำรองเท้าสำหรับใส่ทำงานทั้งวันด้วยครับ

สวัสดีครับ ผมอายุ 33 ปี น้ำหนัก 63 กก. ส่วนสูง 165 ซม. ทำงานที่ต้องยืนหรือเดินเกือบทั้งวัน โดยเฉลี่ย 1 วันเดินประมาณ 7000-8000 ก้าว วันหยุดใส่แตะเดินทำสวนบริเวณบ้านเกือบๆ ทั้งวัน ปัญหาที่เกิดขึ้นในช่วงแรกคือ ใส่รองเท้าทำงาน (หนังทรง Oxford) มีอาการเจ็บส้นเท้า และในช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา นอกจากรองเท้าทำงานแล้ว ปัญหาการเจ็บส้นเท้าลุกลามไปจนถึงที่บ้าน (ใส่อะไรก็เจ็บ นั่งเฉยๆ ไม่ได้เดินยังเจ็บ) เลยแก้ปัญหาด้วยการศึกษาวิธีการเหยียดยืด คลายกล้ามเนื้อบริเวณที่เกี่ยวข้อง มีอาการดีขึ้น แต่พอกลับมาใส่รองเท้าหนังทำงานก็เจ็บเหมือนเดิม เลยอยากจะขอคำแนะนำในการเลือกรองเท้า ที่จะใส่ทำงานและในชีวิตประจำวันด้วยครับ ตอนนี้ที่เล็งๆ ไว้มี 1. Saramanda ใส่ทำงาน 2. Crocs ใส่ทำงาน อยู่บ้าน 3. Skechers ใส่ทำงาน ออกกำลัง
ปล.ปกติวิ่งออกกำลังกายเป็นประจำอยู่แล้วครับ แต่ตอนนี้พักมาได้ 2 เดือนแล้ว หันมาเล่น ออกกําลังกายแบบ circuit อยู่บ้านแทนครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่