ผู้ป่วยติดเตียงปัสสาวะสีน้ำตาล??

คุณย่าที่บ้านติดเตียงค่ะ หายใจเองได้ ปัสสาวะเองได้ มีแผลกดทับที่บริเวณสะโพกและก้นด้านหลัง

ใช้ยา 2 ตัวค่ะ คือ

1. Silvex Cream (1% micronlsed Silver Sulfadiazine)
2. Silverderm Cream (มี Silver Sulfadiazine เหมือนกัน)

ใช้แพทเทิร์นนี้มาซักระยะนึงไม่มีปัญหาอะไรค่ะแต่ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาจนถึงทุกวันนี้ (23/11/19) ปัสสาวะมีสีเข้มขึ้นมากจากเหลืองอ่อนถึงเข้มไม่มาก จนตอนนี้ปัสสาวะสีเข้มมากจนบางครั้งสีน้ำตาลอ่อนถึงเข้มเลยค่ะ น้ำให้ปกติค่ะไม่ได้ขาดน้ำ ปัสสาวะก็ค่อนข้างบ่อยค่ะ แล้วตั้งแต่มีปัสสาวะที่เข้มขึ้นมาก รู้สึกได้เลยว่าเหมือนมันไปทำปฏิกิริยากับแผลที่ก้นด้านหลังอะค่ะ ทำให้แผลมีกลิ่นเหม็นมากทั้งๆที่ตอนแรกไม่เป็นเลยค่ะ อยากทราบว่าการที่ปัสสาวะสีเข้มขึ้นทำให้เกิดอัตรายอะไรต่อร่างกายคนป่วยไหมคะ แล้วทำไมปัสสาวะเข้มขึ้นทำให้แผลเหม็น แล้วจะแก้ไขได้ยังไงบ้างอะคะ ตอนนี้เครียดมากเลยค่า ใครเคยเจอช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 🙏🙏🙏

ปล. คนป่วยนอนติดเตียงเฉยๆค่ะ ไม่ต้องทานยาอะไรเลย นอนนิ่งๆ หายใจเองได้ค่ะ ติดเตียงมาประมาณ 1 ปี แล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่