ทำไมท้าวสวัตตีถึงไม่ตกนรกครับ

ท้าวสวัตตีเป็นพญามารครองสวรรค์ชั้นสูงสุด  แต่ดันอิจฉาพระพุทธเจ้าเลยไปขัดขวางการตรัสรู้โดยสารพัดวิธี

จริงๆน่าจะถือเป็นกรรมหนักนะครับ   เพราะเจตนาก็คืออิจฉาริษยา  และผลก็เป็นอุกฤษฎ์โทษหากทำสำเร็จคือเหล่าสัตว์มากมายมหาศาลจะไม่ได้พบพระศาสนา

การกระทำแบบนี้ไม่ส่งผลให้ต้องตกนรกเหรอครับ   ยังลอยหน้าลอยตาเป็นพญามารอยู่ได้ยังไง

เพราะถ้าขาดเทวธรรมคือหิริโอตตัปปะก็น่าจะตกสวรรค์นี่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่