พญามารจะเป็นพระพุทธเจ้าจริงไหมครับ

กระทู้คำถาม
อานิสงส์ของการเป็นพระนิยตโพธิสัตว์
คัมภีร์วิสุทธชนวิลาสินี กล่าวว่าพระนิยตโพธิสัตว์ (ผู้ได้รับพุทธพยากรณ์แล้ว) จะได้อานิสงส์ 18 อย่างอยู่ตลอดจนได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ได้แก่[8]
ไม่ตาบอด หูหนวก มาแต่กำเนิด
ไม่เป็นคนบ้า
ไม่เป็นคนใบ้
ไม่เป็นคนง่อยเปลี้ย ไม่เกิดในมิลักขประเทศคือประเทศป่าเถื่อน
ไม่เกิดในท้องนางทาส (ไม่เป็นทาสในเรือนเบี้ย)
ไม่เป็นนิยตมิจฉาทิฐิ
ไม่เปลี่ยนแปลงเพศ
ไม่ทำอนันตริยกรรม
ไม่เป็นโรคเรื้อน
ไม่เป็นเดรัจฉานที่มีกายเล็กกว่านกกระจาบ และไม่โตกว่าช้าง
ไม่เกิดเป็นขุปปิปาสิกเปรตและนิชฌานตัณหิกเปรต
ไม่เกิดเป็นกาลกัญชิกาสูร
ไม่เกิดในอเวจีนรก
ไม่เกิดในโลกันตริกนรก
ไม่เกิดเป็นมาร
ไม่เกิดในอสัญญสัตตาภูมิ
ไม่เกิดในสุทธาวาสภูมิ
ไม่เกิดในอรูปภูมิและไม่เกิดในจักรวาลอื่น
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
พญามารจะเป็นพระพุทธเจ้าจริงไหมครับ

ไม่แน่ใจครับ ว่าท่านได้รับการพยากรณ์จากพระพุทธเจ้า ก่อนหรือหลัง เป็นพญามาร ครับ

พระอนาคตวงศ์
http://www.larnbuddhism.com/anatottawong/

พระศรีอาริยเมตไตร (พระอชิตเถระ)
กัณฑ์ที่ ๑

พระราม                              
พระธรรมราชา (พระเจ้าปเสนทิโกศล)
พระธรรมสามี (พระยามาธิราช)
กัณฑ์ที่ ๒

พระนารท (พระยาอสุรินทราหู)
พระรังสีมุนีนาถ (โสณพราหณ์)
พระเทวเทพ (สุภพราหมณ์)
พระนรสีหะ (โตไทยพราหมณ์)
กัณฑ์ที่ ๓

พระดิสสะ  (ช้างนาฬาคีรี)
กัณฑ์ที่ ๔

พระสุมุงคล (ช้างปาลิไลยกะ)
กัณฑ์ที่ ๕

บทสรุปในภัททกัปป์
อานิสงส์กถา
อธิษฐานวาจา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่