ไม่ผ่านโปร แล้ว HR แนะนำให้เซ็นใบลาออก

เราเริ่มทำงานกับบริษัทแห่งหนึ่งซึ่งเป็นการเปลี่ยนสายงานใหม่ มาเป็นเวลา 2 เดือนค่ะ ทีนี้เมื่อครบประเมินโปรที่ 2 เดือน เราได้พูดคุยกับนายว่า เราคิดว่าเราไม่เหมาะกับงานนี้ ซึ่งเจ้านายก็เห็นด้วย เจ้านายเลยให้เวลา 1 เดือนในการโอนถ่ายงาน และนายก็ประเมินว่าเราไม่ผ่านโปร เนื่องจากความรู้ความสามารถไม่เหมาะสมกับงาน เราจึงเซ็นใบรับทราบผลประเมินและส่งให้ทาง HR เพื่อดำเนินการต่อ ทีนี่ทาง HR แนะนำว่าให้เขียนใบลาออก จะได้ไม่เป็นประวัติที่ประกันสังคม จึงขอสอบถามเป็นข้อๆดังนี้ค่ะ
1. เรื่องเงินชดเชยจากทางบริษัท เราทำงานไม่ถึง 120 วันก็ไม่ได้อยู่แล้ว ถูกต้องไหมคะ
2. ครั้งสุดท้ายที่เราทำงานที่ประเทศไทยคือ 7 ปีที่แล้ว ตอนสมัครงาน HR กรอกไปว่าไม่เคยมีประกันสังคม ดังนั้น เมื่อเรากลับมาทำงานใหม่ก็เท่ากับเราจ่ายงวดไปแค่ 2 งวด ก็เท่ากับไม่ได้เงินจากประกันสังคม ถูกต้องไหมคะ หรือประกันสังคมสามารถเช๊คจากเลขบัตรประชาชนได้ว่าเคยมีประกันสังคมแล้ว
3. การไม่ผ่านโปรจะขึ้นประวัติที่สำนักประกันสังคมจริงหรือไม่ หากไม่เป็นจริงการเซ็นใบลาออกมีข้อดีอย่างไร

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่