แม่ดูโทรศัพแต่ว่า....มันพีคกว่านั้นอะ

แม่เช็คโทรศัพค่ะก็ไม่มีความลับหรอกแต่คนเราปกติก๋ชอบความเป็นส่วนตัวอะเนอะ เลยรู้สึกไม่ชอบใจแม่ดูไลน์เบอร์โทร เช็ดทั้งหมด แต่แปลกที่แม่ถามว่าลุงเขย(เรียกชื่อละ) ไลน์มาหาบ่อยไหม เคยโทรหาเค้ามั้ย แล้วเค้าโทรมาทำไม ประเด็นคือสมัยที่อยู่กะพ่องี้เราอยุ่ห้องเช้าตรงข้ามกะป้าและลุงเขยก็สนิทระดับนึงป้าเราเนี่ยโทรศัพพังบ่อย เวลาติดต่อบางทีไม่ตอบก็ต้องไปไลน์หาลุงเขยแทนเพราะแกมักอยู่ด้วยกันแต่พอย้ายมาอยู่กะแม่ก็ไม่ค่อยติดต่อกะบ้านพ่อหรอก ก็มีบ้างที่ลุงเขยคอลมาแต่แบบคอลมาเพื่อให้คุยกะปู่กะย่าเราอะ คนอยู่กันเต็มเค้าก้อยากให้ไปหาปู่ย่ามีส่งติ้กทักทายบ้างเวลาเราเปิดไลน์ใหม่แค่นั้นเอง และล่าสุดเรามีความจำเป็นด่วนมากที่จะให้ป้าช่วยแต่คิดได้ว่าป้าไม่รู้จะตอบไลน์เมื่อไหร่เงินโารศัพไม่มีเลยโทรไลน์หาลุงเขยแต่แกไม่รับเลยตัดสินใจเอาเบอร์แม่โทรหาป้าก็เครียร์ธุระเรียบลุงเขยก็โทรไลน์กลับมาจึงบอกว่าติดต่อป้าได้แล้วจ้าก็แค่นั้นจบแต่แม่มาเช็คไลน์วันนี้ และถามว่าเคยโทรหาลุงเขยไหม เราเลยบอกไม่นะก็มีบ้างที่เค้าโทรมา แม่ก็ถามโทรมาทำไม เราก็งงๆก็ตอบไปโทรให้คุยกะย่าบ้างไรบ้าง แม่ก็บอกเราว่าถ้าไปอยู่ใกล้ก็คงไม่ต้องไลน์มาแล้วนะ(น่าจะหมายถึงไปอยู่ใกล้ย่าคงไม่ต้องไลน์มาหาแล้วหรอกนะ ทำนองนั้น) ซึ่งก่อนบทสนานี้ เค้าถามเราก่อนว่า ทำไมกลัวเห็นอะไรหรอก่อนจะถามเรื่องโทร ซึ่งเราก็งงๆเพราะแบบเค้าเอ็นดูเราเป็นลูกเป็นหลานอะเราก็ไม่คิดอะไรทำนองนั้นเลย แต่พอแม่พูดแบบนี้ถึงได้รู้ว่าที่เช็คๆไปเพราะแบบนี้นี่เอง บอกตรงๆคืออึดอัดอะ คิดแบบนั้นไปได้เนาะ ควรทำยังไงดีคะอึดอัดอะแบบเห้ย คิดออกมาได้ไงแบบนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่