14ปี แต่ ผมจะ สูง ได้อีกมั้ยครับ ?

ผมอยากรู้ครับว่าส่วนสูงของผม สามมารถที่ จะสูงเพิ่นขึ้นได้อีกมั้ย ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า วิธีหาค่าความสูงเฉลี่ยของเรา นั้น คํานวณ ยังไง?
{สูตรคํานวณ}
ผู้ชาย                                                                                                                                                                                                    ผู้หญิง
(ความสูง พ่อ+แม่ +13)                                                                                                                                                  (ความสูง พ่อ+แม่ -13)
         หารสอง                                                                                                                                                                                 หารสอง          เมื่อคํานวณแล้ว ได้ เท่าไหร่ นํา มา +9 นั้นคือความสูงที่สุด และ ความสูงที่ตํ่ากว่านั้นคือ -9 คือความสูงที่เตี้ยสุดเช่นเดียวกันครับ
ซึ่งคําถามที่คาใจผมคือ พ่อสูง 160 แม่สูง 158 ครับ คํานวณออกมาคือ 165.5 ครับ สูงเต็มที่คือ 174.5 แต่ตอนนี้ผมสูง 174 เซนติเมตรครับตามที่คํานวณเลย แต่ผมอายุ แค่ 14 ปีเองครับ ยังจะสูงไปได้อีกมั้ยครับ หรือว่า หยุดสูงแล้ว เพราะ หลักการคํานวณความสูง พันธุ์กรรมมันสุดแล้วอะครับ อยากจะสูงสัก 180 ครับ หรือ มากกว่า 175 ก็ได้ ผู้เชี่ยวชาญ หรือ พี่ๆเพื่อนๆ คนไหนรู้บ้างครับช่วยบอกผมหน่อย +++++++++++

ตอบกลับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview