ส่ง Harddisk ที่มีปัญหาไปกู้ข้อมูลที่ Lab จะไว้ใจได้ไหมครับว่าข้อมูลจะไม่รั่วไหล

ขอสอบถามเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ในเรื่องการกู้ข้อมูล ทั้งเป็นผู้กู้เอง หรือผู้เคยไปกู้กับLabนะครับ
Harddisk ผมเสีย ทั้งๆที่ไม่เคยหล่นไม่เคยกระแทก อยู่ๆก็เปิดไม่ติด ลองมาหลายทางแล้วตอนนี้เหลือทางเลือกสุดท้ายคือส่งเข้า Lab ซึ่งมีอยู่สองที่ที่ผมดูไว้คือ IDR Lab กับ ALR Recovery 

คำถามของผมนะครับ
1) เลือกส่งไป Labใครดีครับ ทั้งสองแห่งเป็นระดับประเทศจริงๆใช่ไหม (เห็นโฆษณาว่าอย่างนั้น)

2) HDD ที่เสีย ขนาดอยู่ที่ 2TB (แต่พื้นที่ใช้จริงอยู่ที่ประมาณ1TB) เรทราคาคิดจากปริมาณข้อมูลจริงที่กู้ออกมา หรือความจุของ HDD ครับ
ของ IDR ไม่มีบอก แต่ของ ALT เห็นเขียนว่าไม่เกิน 12,000 อันนี้ปกติแล้วใช่ไหมครับ (คงไม่แพงไปกว่านี้แล้วนะ)

3) อยากทราบว่าการที่เราส่ง HDD ไปกับ Lab ชั้นนำของประเทศแบบนี้ สามารถวางใจได้ไหมว่าข้อมูลจะไม่รั่วไหลแน่นอน อยากทราบขั้นตอนการทำงานในการกู้ข้อมูล ผมคิดว่าความปลอดภัยของลูกค้าก็สำคัญ เวลาเขาเอาข้อมูลออกมานี่ เขาจะเห็นรูปภาพ วีดีโอ และไฟล์เราเลยไหมครับ ถ้าเขาไม่ได้คลิกเข้าโฟลเดอร์ไปดูแบบตั้งใจ 
-นึกภาพว่า ไฟล์ลับของเราเก็บอยู่ในโฟลเดอร์หลายชั้น จะเห็นก็ต่อเมื่อได้คลิกเข้าไปดู แต่ที่สงสัยคือ ในขั้นตอนการกู้ ไฟล์ที่ถูกดึงออกมาจะถูกดึงมาทีละไฟล์ หรือมาแบบรวมๆกันทั้งโฟลเดอร์ครับ

4) แล้ว HDD ที่ส่งเข้า Lab นั้น จะไปอยู่ที่ไหนต่อ ทางแล็ปเก็บไว้หรือว่าคืนลูกค้า แล้วตอนเราไปเอาข้อมูลที่กู้ได้สำเร็จ ต้องเอา HDD ของตัวเองไปเพื่อใส่ข้อมูลที่กู้มาหรือไม่

5) (สำหรับคนที่เคยส่งกู้กับ Lab) ส่งไปที่ไหนกันครับ ความจุ/ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ และได้ข้อมูลครบ 100% กันหรือไม่ครับ

ขอบคุณทุกคนจากใจนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่