เวลาจะพูดว่า "ฉันคือคนไทย" ในภาษาอังกฤษ จะต้องพูดว่า I'm a Thai หรือ I'm Thai ครับ ?

ทั้ง ๆ ที่คำว่า Thai เป็นคำนาม แต่ทำไมคนถึงไม่ใส่ Article นำหน้ากันล่ะครับ สงสัยตรงนี้มากเลย

แล้วถ้าจะบอกว่า "ฉันคือชาวมุสลิม" จะต้องพูด
ว่า I'm a Muslim หรือ I'm Muslim กันแน่ครับ งงมาก บางทีก็ใส่ Article กัน บางทีก็ไม่ใส่กัน อะไรกันแน่ งงไปหมดแล้ววว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่