ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง เจ้าของเป็นนิติบุคคล แต่ใช้ส่วนหนึ่งของที่ดินเป็นที่อยู่อาศัย

ขอสอบถามความคิดเห็นจากเพื่อนๆสมาชิกค่ะ

ปัญหาคือ เจ้าของที่ดินเป็นนิติบุคคล แต่ใช้ส่วนหนึ่งของที่ดินเป็นที่อยู่อาศัย สภาพที่ดินเป็นแบบนี้ค่ะ
   - 50% (ด้านหน้าติดถนน) ของที่ดินมีสิ่งปลูกสร้างใช้เป็นสำนักงานและโกดัง
   - 50% (ด้านหลัง) เป็นที่อยู่อาศัย มีตัวบ้านและสวนต้นไม้

เนื่องจากกฏหมายที่ดินใหม่ที่กำลังจะบังคับใช้ในปี 2563 กำหนดให้เสียภาษีเป็นอัตรานิติบุคคล เพราะโฉนดอยู่ในนามนิติบุคคล แต่ในความเป็นจริงมีส่วนมากที่เป็นที่อยู่อาศัย อยู่มา 40 กว่าปีแล้วค่ะ ถ้าจ่ายภาษีตามกฏหมายกำหนด คงจะมากเกินกว่ากำลังที่เราจะจ่ายได้แน่ๆ ราคาประเมินที่ดินแพงขึ้นมาก เมื่อ 40 ปีที่แล้วแถบนี้เป็นย่านสวนผลไม้ ราคาถูก แต่ตอนนี้ราคาสูงมาก เราไม่ได้ทำธุรกิจใหญ่โตมีกำไรมากพอจะมาจ่ายภาษีในอัตราใหม่ได้

ปัญหาตอนนี้ถ้าจะโอนที่ดินเป็นชื่อบุคคลธรรมดา ก็ต้องเป็นการขายจากบริษัท ไปบุคคลธรรมดา แค่ค่าภาษีก็เกือบร้อยล้าน ต้องจ่ายค่าภาษีเงินได้ของบริษัทอีก มันเป็นไปไม่ได้เลยที่จะเปลี่ยนมือค่ะ

รบกวนผู้รู้ให้ความคิดเห็นและแนะนำทางแก้ปัญหาหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่