[ตอนที่ 9/24] "เมื่อผมคิดว่าตัวเองเป็นไข้ แต่รู้ตัวอีกทีว่ากำลังจะตายจากโรคหัวใจล้มเหลว

ตอนที่ 9 : ‘ลิ้นหัวใจแบบโลหะ’
——————————————
บทความรีวิว โรงพยาบาลพิษณุเวช, พิษณุโลก
หัวข้อ : 'เมื่อผมคิดว่าตัวเองเป็นไข้ แต่มารู้ตัวอีกทีว่ากำลังจะตายเพราะหัวใจล้มเหลว’

หน้าที่หลักของหัวใจมนุษย์....
.....จะทำตัวเป็นศูนย์การแจกจ่ายเลือดไปยังส่วนต่างๆ

..ด้วยแรงบีบฉีด

ห้องของหัวใจมีที่หมด 4 ห้อง ..
...ลิ้นหัวใจก็เลยมี 4 ลิ้น

ได้แก่ ลิ้นหัวใจเอออร์ติก (Aortic Valve)
...ลิ้นหัวใจไมทรัล (Mitral Valve)
...ลิ้นหัวใจไตรคัสปิด (Tricuspid Valve)
...และ ลิ้นหัวใจพูลโมนิก (Pulmonic Valve)

คือลิ้นไหนสำคัญยังไง...
....ก็ช่างลิ้นมันเถอะครับ

ตอนนี้ผมสนใจลิ้นที่ตัวเองเป็น
คือตำแหน่งลิ้นเอออร์ติก...
...ที่กลายเป็นอาหารอันโอชะ
....ของสเตรปโตคอกคัสวิริแดนส์ไปเรียบร้อย

อาการที่ผมเป็นคือ ’รั่ว’ (Regurgitation)
....ผลคือเปิดปิดไม่สนิท

แพทย์และพยาบาลจึงถาม
....แทบจะทุกชั่วโมงว่าเหนื่อยมั๊ย

หรือนอนราบได้ไหม ...
.....หายใจลำบากไหม

...โชคดีที่ไม่มีอาการพวกนั้น

………

จากที่ได้เรียนไปในตอนต้น
ว่าอาจารย์หมอเจษฎา

....แกจะเป็นผู้ลงมีดบนร่างผม
ทำหัตถการผ่าตัดเปิดอก....

มันจะมีขั้นตอนหนึ่ง....
....ที่แกต้องแหวกเข้าไประบุพิกัด
....ตำแหน่งลิ้นหัวใจที่เสียหาย

ทำการตัดและฆ่าเชื้อโรคให้เหี้ยน..
.....แล้วเปลี่ยนลิ้นหัวใจเทียมใหม่ในตำแหน่งดังกล่าว

ทีนี้.... แกก็มีตัวเลือก
.....มีให้สองตัวว่าจะเอาลิ้นแบบไหน

ลิ้นหัวใจที่สามารถเปลี่ยนได้
มี 2 แบบ

แบบแรก คือลิ้นหัวใจโลหะ (Mechanical Valve)
มีลักษณะเป็นบานพับเปิดปิด.. ทำจากวัสดุสังเคราะห์พิเศษ

ข้อดี คืออยู่ไปได้ทั้งชีวิต
ข้อเสีย คือต้องกินยาละลายลิ่มเลือดไปตลอดชีวิต
.....ซึ่งคนป่วยอาจจะตายเพราะยา
หรืออาการแทรกซ้อนไปเสียก่อน...

อีกแบบคือเนื้อเยื่อ (Bioprosthesis Valve)
....ทำจากเนื้อเยื่อหมูหรือวัว

อันนี้ข้อดีคือไม่ต้องกินยาละลายลิ่มเลือด...
ข้อเสียคือ.... อายุการใช้งานสั้นม๊ากกกกกกกก
....ต้องมาผ่าเปลี่ยนใหม่

ยิ่งมีกิจกรรมในชีวิตเยอะ... ก็ยิ่งเสื่อม....
....มันเลยไม่ค่อยเหมาะกับคนอายุน้อยๆ

ไม่สนุกนะกับการนอนไอซียูทุกๆ 10 ปีอ่ะ...
......ก็เลยเลือกอันแรกไปแบบเสียไม่ได้

พอเลือกไปเรียบร้อย....
...ความกังวลเกิดสิครับ

จะมีเสียงคลิกจากลิ้นโลหะไหม...
......จะรบกวนชีวิตไหม
หรือว่าจะใช้ชีวิตกันต่อไปในรูปแบบไหนยังไง

ดูหนังโป๊แล้วกำเดาไหล.... อาจถึงตายได้
....เป็นสิ่งที่หนักใจไม่น้อยเลยทีเดียวล่ะ

ก็เลยถามอาจารย์หมอเจษฎาแก
....แต่ดูสีหน้าแกมั่นใจมากเลยแฮะ

แกบอกว่า... ดูจากคนไข้ยังหนุ่ม
ความรู้ประมาณนี้.... รักษาวินัยประมาณนี้...
เข้าถึงข้อมูลได้มากขนาดนี้

สบายๆครับ

…..

หมอมั่นใจผมมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ผมยังไม่ค่อยมั่นใจตัวเองเลย....

...ว่าจะเอายังไงต่อไป....

ก็หวังว่า
...วิวัฒนาการทางการแพทย์
...ในชั่วอายุขัยของผม...

จะมีข่าวดีเกี่ยวกับลิ้นหัวใจที่มีอายุยืนยาว
.....และร่างกายไม่ต่อต้านแบบนี้

ผมก็ได้แค่ภาวนาหวังให้มันเกิดขึ้น

....ซึ่งคงไม่ทันสำหรับอาการในตอนนี้แล้ว

ถึงจะเลือก Mechanical Valve ก็ยังมีแบรนด์ต่างๆให้เลือกอีกว่าจะเอาหรูขนาดไหน
แต่ถ้าลืมกินยาหรือไม่มีวินัยก็ตายอยู่ดีนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่