[อวกาศ] การสำรวจและสู้รบบนอวกาศตามในหนัง ใช้ปืนประเภทไหน ใช้อะไรเป็นอาวุธบ้างครับ

สงสัยครับ ตอนที่เรียนมัธยม เรารู้กันมาว่า ออกซิเจนทำให้ติดไฟ ไฮโดรเจนทำให้ไฟติด  หากมีการสู้รบกรือการสำรวจทางอวกาศ ทำให้เกิดข้อสงสัยว่า

1.ปืนทั่วๆไปที่ต้องจุดระเบิดในรังเพลิง สามารถใช้งานบนอวกาศ ได้มั้ย แล้วสมมุติเราเหนี่ยวไกปืน ตัวกระสุนที่มีแรงกระแทกจะออกจากรังเพลิงด้วยความเร็ว หรือช้าๆเหมือนการเคลื่นไหวของนักอวกาศในหนัง

2.อาวุธที่ยิงจากยานอวกาศในหนัง ลำแสงต่างๆ ตามหลักวิทยาศาสตร์ น่าจะเป็นลำแสงอะไร สามารถเคลื่อนที่ผ่านอวกาศซึ่งน่าจะเป็นพื้นที่ที่ไร้ตัวกลางได้อย่างไร หากยิงออกไปจะมีจุดสิ้นสุดของระยะยิงปืนมั้ย ถ้าหากถูกยิงเข้ามาบนโลก การผ่านชั้นบรรยากาศ หรือตัวกลางจะทำให้เกิดการเบี่ยงเบน หักเห หรือหรือลำแสงนั้นเกิดการเผาไหม้เหมือนเวลาอุกกาบาตเล็กๆก่อนจะตกลงถึงโลกหรือเปล่า

3.บนยานอวกาศ ทำไมถึบมีออกซิเจน เค้ามีเครื่องผลิตออกซิเจนรึเปล่า หรือใช้วิธีการอย่างไรครับ

4.บนยานอวกาศ ปัจจุบัน มีอาวุธอะไรที่ไว้ให้นักบินอวกาศ ใช้สำรองบนยานอวกาศมั้ย หากเกิดเหตุการณ์คับคัน หรือฉุกเฉิน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
1.ปืนทั่วๆไปที่ต้องจุดระเบิดในรังเพลิง สามารถใช้งานบนอวกาศ ได้มั้ย แล้วสมมุติเราเหนี่ยวไกปืน
ตัวกระสุนที่มีแรงกระแทกจะออกจากรังเพลิงด้วยความเร็ว หรือช้าๆเหมือนการเคลื่นไหวของนักอวกาศในหนัง

ได้ครับ  ปืนทั่วไปไม่ว่าจะใหญ่ หรือ เล็ก  ในลูกปืนจะมีดินปืนที่มีส่วนผสมของสารเคมีที่ทำหน้าที่ Oxidizer
คือเป็นตัวกำเนิด oxygen ให้กับการเผาไหม้ของดินปืนในลูกปืนได้  ดังนั้น  จึงนำไปยิงบนอวกาศได้ครับ

ส่วนการเคลื่อนที่ของลูกปืน  ก็จะเร็วกว่าบนโลกเสียด้วยเพราะไม่มีแรงต้านอากาศครับ
การที่เราเห็นนักบินอวกาศเคลื่อนที่ช้า ๆ  เพราะในสถานีอวกาศมีสภาพ "ไร้น้ำหนัก"
จึงไม่มีการยึดเกาะใด ๆ ของเท้าแบบการเดิน หรือ วิ่ง  นักบินอวกาศจึงต้องผลักตัวเองให้ลอยช้า ๆ
มิฉะนั้นอาจชนกับอะไรจนเสียหายได้ครับ

2.อาวุธที่ยิงจากยานอวกาศในหนัง ลำแสงต่างๆ ตามหลักวิทยาศาสตร์ น่าจะเป็นลำแสงอะไร สามารถเคลื่อนที่ผ่านอวกาศซึ่งน่าจะเป็นพื้นที่ที่ไร้ตัวกลางได้อย่างไร หากยิงออกไปจะมีจุดสิ้นสุดของระยะยิงปืนมั้ย ถ้าหากถูกยิงเข้ามาบนโลก การผ่านชั้นบรรยากาศ หรือตัวกลางจะทำให้เกิดการเบี่ยงเบน หักเห หรือหรือลำแสงนั้นเกิดการเผาไหม้เหมือนเวลาอุกกาบาตเล็กๆก่อนจะตกลงถึงโลกหรือเปล่า
หากเอาลักษณะต่าง ๆ ในหนังมาพิจารณาตามความเป็นจริง  ก็จะยากสักหน่อยนะครับ
เพราะในหนังมีการสมมุติแทบทุกอย่าง  มีการอ้างอิงหลักการวิทยาศาสตร์ปัจจุบันน้อยมาก
แต่หากเป็นอาวุธพวก "ลำแสง"  ลำแสงก็สามารถเดินทางผ่านอวกาศได้นะครับเพราะแสงไม่ต้องการตัวกลางใดเลย
และเมื่ออาวุธลำแสงผ่านเข้ามาในบรรยากาศโลก  ก็จะไม่เผาไหม้เพราะลำแสงมิใช่สสารใด ๆ  มันคืออนุภาค Photon
ส่วนการหักเห เลี้ยวเบน  ก็น่าจะเกิดขึ้นได้นะ

3.บนยานอวกาศ ทำไมถึบมีออกซิเจน เค้ามีเครื่องผลิตออกซิเจนรึเปล่า หรือใช้วิธีการอย่างไรครับ
มีครับ  ในสถานีอวกาศนานาชาติ (ISS) จะมีเครื่องผลิต oxygen จากน้ำด้วยวิธี Electrolysis (การแยกน้ำด้วยไฟฟ้า)
และมีถัง oxygen สำรองอยู่เยอะด้วยครับ  แต่เป็นถังแค่สำรองไว้กรณีฉุกเฉิน  ระบบหลักคือ Electrolysis ครับ
ในสถานีอวกาศนานาชาติ (ISS) นี้  จะมีระบบชื่อว่า Environmental Control and Life Support System (ECLSS)
นี่คือ Rack ทั้งหมดของระบบ ECLSS .... 2 rack ทางซ้าย คือระบบผลิตน้ำหมุนเวียน  โดยนำไอน้ำจากอากาศที่หายใจออกมา  
น้ำปัสสาวะ  และน้ำที่ใช้อื่น ๆ มา recycle เพื่อนำมาผลิตน้ำดื่มใหม่   และส่วนผลิต oxygen จะอยู่ rack ขวาสุด  

ระบบ ECLSS นี้  จะ ผลิต oxygen ในการหายใจได้ด้วย  โดยจะใช้วิธี water electrolysis เป็นหลัก  
และ มีสำรองด้วยถัง oxygen ขนาดใหญ่  กระบวนการ water electrolysis นี้ทำได้โดยเอากระแสไฟฟ้าจากแผง Solar cell
มาแยก oxygen - hydrogen ออกจากน้ำครับ  โดยส่วนนี้จะเป็นเครื่อง ๆ หนึ่งที่เรียกว่า Oxygen Generating System (OGS)

นี่คือภาพรวมของระบบ ECLSS

4.บนยานอวกาศ ปัจจุบัน มีอาวุธอะไรที่ไว้ให้นักบินอวกาศ ใช้สำรองบนยานอวกาศมั้ย หากเกิดเหตุการณ์คับคัน หรือฉุกเฉิน
ขออธิบายนิดนึงก่อนครับ ว่า  ปัจจุบันนี้มนุษย์เรายังไม่มี "ยานอวกาศ" (Spaceship) นะครับ
คือไม่มียานอวกาศที่สามารถเดินทางไปใหนมาใหนได้ตามใจชอบ  เรามีเพียงสถานีอวกาศนานาชาต (ISS)
ที่โคจรอยู่รอบโลกเท่านั้น  หากเราจะเดินทางไปแค่ดวงจันทร์โดยมีมนุษย์ไปด้วย  ก็ยังทำไม่ได้เลย
จะต้องออกแบบสร้างยานกันใหม่แบบสมัยโครงการ Apollo  มิใช่แบบว่า  อยากจะไปดวงจันทร์สัปดาห์หน้า
ก็ไปได้เลย  แบบนี้ยังไม่มีครับ  (เห็น จขกท.ใช้คำว่า ยานอวกาศ จึงอธิบายให้ก่อนว่าเรายังไม่มี)

สำหรับ อาวุธ ในอวกาศ .... ก่อนหน้านี้  ในสถานีอวกาศนานาชาติ (ISS) ก็มีอาวุธปืน 9 มม. (9mm Makarov)
และปืน 3 ลำกล้องรุ่น TP-82 ของ Russia ประจำอยู่ครับ  โดยอยู่ในส่วนที่เรียกว่า Soyuz return capsule  
ซึ่งก็คือ capsule ที่ส่งนักบินกลับสู่โลกครับ  

ปืน 2 กระบอกนี้เป็นหนึ่งในอุปกรณ์ในชุด survival kit  มีจุดประสงค์ในการใช้งานคือ
เมื่อนักบินจะกลับสู่โลก  Soyuz return capsule นี้  อาจจะร่อนลงในบางพื้นที่ที่มีสัตว์ร้ายอยู่เยอะ
เช่น หมี  หมาป่าสีเทา  จึงต้องมีปืนใว้ป้องกันตัวครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่