การขอรับเงินบำนาญชราภาพ (ประกันสังคม)

แม่เราปัจจุบันอายุ 55 ปี ยังทำงานอยู่ และที่ทำงานของแม่ก็ไม่ได้มีกฎระเบียบเขียนไว้ชัดเจนว่าจะต้องเกษียณอายุที่อายุเท่าไหร่
ร้านที่แม่ทำงานก็เป็นธุรกิจเล็กๆ ของคนจีน ซึ่งแม่ก็ทำงานที่นี่มา 30 ปีล่ะ
เจ้านายของแม่เค้าก็อยากช่วยแม่ ถ้า 60 ยังทำงานไหว ก็อยากให้มาทำอยู่ ดีกว่าไปอยู่บ้านเฉยๆ
งานก็ไม่ได้หนักอะไร ทำบัญชี ขายของทั่วไป ทีนี้แม่มาขอให้เราช่วยเช็คสิทธิ์ประกันสังคมให้หน่อย
ถ้าแม่อายุเลย 60 ไปแล้วยังต้องส่งประกันสังคมอยู่รึเปล่า
เราจึงโทรสอบถามกับสายด่วน 1506 รวมถึงแชทออนไลน์สอบถามกับเจ้าหน้าที่ประกันสังคมที่ให้ข้อมูล

ซึ่งข้อมูลที่ได้รับนั้นก็ถือว่าเป็นข้อมูลที่ค่อนข้างใหม่สำหรับเราเหมือนกัน (แต่อาจเป็นข้อมูลเก่าสำหรับคนอื่นก็ได้ ฮ่าาาา)
ลิสคำถามเกี่ยวกับการขอรับเงินบำนาญชราภาพเป็นข้อๆ ตามนี้ค่ะ 

1. Q : หากผู้ประกันตนอายุเกิน 60 ปี และยังทำงานอยู่ ต้องส่งประกันสังคม มาตรา 33 ต่อหรือไม่
    A : ยังคงต้องส่งเงินเข้ากองทุนประกันสังคมอยู่ ถึงแม้อายุจะเลย 60 แล้วก็ตาม เพราะยังมีสภาพการจ้างงานอยู่ 
         และนายจ้างก็ต้องยื่นเอกสารแจ้งต่อประกันสังคมว่ามีลูกจ้างที่อายุเกิน 60 ปี ทำงานด้วย

** ประเด็นหลักๆ ที่เป็นความรู้ใหม่ที่เราไม่เคยรู้มาก่อนอยู่ที่ข้อ 2 นี่แหละค่ะ **

2. Q : ผู้กระกันตนมีการส่งเงินเข้ากองทุนอย่างต่อเนื่อง หากผู้ประกันตนทำงานต่อเนื่องจนถึงอายุ 62 ปี 
          และขอลาออกเนื่องจากทำงานไม่ไหว ลาออกจากประกันสังคมมาตรา 33
          ต่อมาจะยื่นเรื่องรับสิทธิ์ "เงินบำนาญชราภาพ" และ "ยื่นเรื่องเป็นผู้ประกันตนมาตรา 39" สามารถทำได้หรือไม่ 

เจ้าหน้าที่ตอบเรามาแบบนี้นะคะ
    A : หลักเกณฑ์และเงื่อนไขกรณีชราภาพ "เงินบำนาญชราภาพ"
          1. ต้องมีอายุครบ 55 ปีบริบูรณ์
          2. ไม่เป็นผู้ประกันตน ทั้งมาตรา 33 และ มาตรา 39
          3. ผู้ประกันตนต้องจ่ายเงินสมทบมาไม่น้อยกว่า 180 เดือน โดยระยะเวลาการส่ง 180 เดือนจะติดต่อกันหรือไม่ก็ได้ 
          4. หากมีการส่งเงินสมทบเกิน 180 เดือน จะปรับเพิ่มเงินบำนาญชราภาพ จากอัตราร้อยละ 20 เพิ่มขึ้นอีกร้อยละ 1.5 
              ต่อระยะเวลาการจ่ายเงินสมทบครบทุกๆ 12 เดือน

ดูที่ไฮไลท์ในข้อ 2 นะคะ เราโง่มาโดยตลอด 555 เข้าใจผิดมาโดยตลอดว่า หากเกษียณแล้ว ขอรับเงินบำนาญ
และสามารถสมัครเข้ามาตรา 39 ได้ แต่เปล่าจ้า  "การขอรับเงินคืนสถานะต้องไม่เป็นผู้ประกันทุกมาตรา หากมีการประกันตนเองเข้ามา
เงินบำนาญจะหยุดจ่าย"    นั่นคือ มนุษย์เงินเดือนหลังเกษียณต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง
อยากจะรับเงินบำนาญรายเดือน หรืออยากได้สิทธิ์การรักษาพยาบาล
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความจำเป็นของแต่ละคนอ่ะเนอะ 

3. Q : เราก็ตีมึนถามเจ้าหน้าที่ต่อ... ถ้าแม่เราลาออกจากมาตรา33 แล้วไปสมัครมาตรา 39 สักสองสามปี แล้วค่อยไป
ยื่นขอสิทธิ์รับเงินบำนาญ ทำได้มั้ย
    A : สามารถทำได้แต่ฐานเงินเดือนที่ใช้คำนวณบำนาญจะลดลง 

เรื่องขอแม่ที่เราอยากแชร์ก็มีเท่านี้ ^^" รายละเอียดอื่นๆ ก็สามารถหาอ่านได้ตาม Google ทั่วไปนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่