เรื่องประเด็นร้อนสไปดี้!! ในฐานะคอหนังและแฟนๆMCU คุณเข้าข้างทางฝ่ายSONY หรือทางMarvel Studio มากกว่ากัน?

เรื่องรายละเอียดอะไรส่วนใหญ่หลายๆคนก็คงจะทราบกันแล้วนะครับ55 ไม่อยากอธิบายเยอะ แต่ก็ตามหัวข้อกระทู้เลยนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ออกตัวก่อนว่าผมเป็นแฟน MCU ตัวจริง
แต่เคสนี้ผมเข้าใจและเห็นใจทาง Sony ซึ่งเป็นผู้ถือครองสิทธิ์ Spider-Man โดยเด็ดขาด มากกว่าทาง Marvel
=
ถ้ามองในแง่ความแฟร์ ดีลแรกที่หมดสัญญาไปแล้วนั้นจะแฟร์กับทาง Sony มากกว่า
ลองคิดดูนะครับ Disney เป็นเสือกินเปล่าในดีลนี้ตั้งแต่แรก .. Sony ออกทุนทั้งหมด DN มีหน้าที่ผลิตโดยได้ค่าตอบแทนเป็นส่วนแบ่งจากรายได้หนัง 5% ฟังเหมือนน้อย แต่อย่าลืมว่าเป้าหมายของ DN คือการนำ Spider-Man กลับมาสู่จักรวาล MCU นั้นหมายถึง "การมีสไปดี้ในหนังรวมของ Avengers" นั้นเอง หนังเดี่ยวอะไรอื่นเป็นเพียงผลพลอยได้จากเป้าหมายแรก
=
ในฐานะคู่ค้า ผมว่า MCU ก็ได้เยอะนะ คุณจะปฏิเสธไม่ได้หรอกว่าการมีสไปดี้ในหนังรวมของ MCU เป็นส่วนนึงที่ดึงดูดรายได้มหาศาลของหนังตระกูล Avengers, ทาง DN ก็ได้ไม่น้อยกับของเล่นสินค้าที่ระลึก Avengers ที่เกี่ยวข้องกับ Spider-Man
=
ในมุม Sony เป็นใครจะยอมหรือ ออกทุนครึ่งนึงก็จริงแต่เสียส่วนแบ่ง 50% คิดคำนวนดูแล้วหาก Sony นำสไปดี้กลับไปสร้างเอง ต่อให้ไม่ทำรายได้พันกว่าล้านเท่าที่ MCU ทำ แต่กำไรก็มากกว่าแน่นอนอยู่แล้วเพราะไม่ต้องหารใคร แถมจะทำกี่ 10 ภาค 100 ภาคก็ได้ตราบใดที่ยังมีคนดู
=
งานนี้ Disney แผลใหญ่กว่านะผมว่า เพราะเล่นปูมาใหญ่ ให้ปาร์คเกอร์เป็นปฐมบท Phase4
ส่วน Sony จะทิ้งเวอร์ชั่นน้องทอมเลยก็ได้ เพราะ Into the Spider-Verse ก็ยังมีให้เล่นอีกยาวๆ แถม Amazing Spider-Man ก็คนละจักรวาล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่