ปัญหาเรื่องครอบครัวที่อยากให้ทุกคนมาแสดงความคิดเห็นค่ะ

สวัสดีค่ะ เราชื่อ เจนะคะ(นามสมมุติ) เรื่องราวค่อนข้างยาวนะคะ คือ ครอบครัวเรามีกันอยู่ 4 คนค่ะ มี พ่อ ย่า พี่ชาย และเราค่ะ ตัวปัญหาหลักของบ้านเลย คือพี่ชายค่ะ พี่ชายเคยติดคุกมาแล้วหลายครั้งข้อหาเล่นยาค่ะ ครั้งนี้พี่ชายเพิ่งออกมากจากคุกเมื่ิอไม่นานมานี้ พี่ชายเป็นคนขี้เกียจค่ะ ไม่ทำงานในบ้านหรือนอกบ้านเลย ปีนี้พี่ชายน่าจะอายุ เกือบๆ 30 แล้ว มีลูก1 คนและแฟนค่ะ แฟนอยู่ปทุมธานี คือ พ่อเรามาเล่าปัญหาทางบ้านให้เราฟัง (เราอาศัยอยู่ข้างนอกค่ะ เนื่องจากเรากลัวพี่ชายตัวเองมากเวลาทะเลาะกันพี่ชายชอบทำร้ายร่างกายค่ะ) พ่อเพิ่งเล่าเรื่องล่าสุดมาให้ฟังคือ เวลาพี่ชายเมายา อาจจะเป็นผงขาว พี่เคยบอกว่าเลิกแล้ว ตอนนี้น่าจะใช้เป็นยาโรงพยาบาลที่บำบัดอยู่ค่ะ พี่ชายมาเคาะประตูห้องพ่อ เนื่องจากพ่อทำงานมาเหนื่อยๆ ได้ว่ากล่าวพี่ชายไป ทำให้พี่ชายโมโหจะใช้มีดแทงพ่อค่ะ พ่อกลัวมากเลยแจ้งตำรวจแต่พอตำรวจมา เขาบอกแค่ว่า ไม่อยากยุ่งเรื่องครอบครัว แล้วให้พ่อทำตัวเฉยๆไว้ค่ะ ย่าเราก็อายุ 90กว่าๆแล้ว ย่าเห็นเรื่องแบบนี้มาตลอดค่ะ ย่าเราร้องไห้ทุกๆวัน เวลาพ่อกับย่าไม่มีเงิน พี่เราจะขู่ตะคอก ขอเงินจะเอาให้ได้ บอกให้ย่าเราไปขอยืมเงินคนอื่นมาให้ ย่าเราก็ทำค่ะ รักหลานมาก ส่วนตัวเราก็เป็นคนขี้โรคค่ะ ไม่ค่อยแข็งแรง ออกมาอยู่กับแฟน พ่อมีส่งเงินให้บ้าง อดมื้อกินมื้อค่ะ เพราะที่บ้านเอาเงินไปให้พี่ชายผลาญหมด อยากถามทุกๆคนว่า เราควรจะทำยังไงกับพี่เราได้บ้างคะ ให้พี่เราหายออกไปจากตรงนี้ เรามืด8ด้านจริงๆ ค่ะ จะมีคนๆไหนสนใจช่วยเหลือครอบครัวเราบ้างไหมคะ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ เรื่องมันค่อนข้างยาวมากค่ะ สรุปเป็นบางเหตุการณ์ให้ฟังเท่านี้นะคะ เพราะมันยังมีหลายเหตุการณ์ที่ยังไม่ได้เอามาเล่าให้ฟังค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะ ถ้ามีคำถามจะตามตอบทุกเม้นเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่