[CR] (กิน+วิ่ง+เที่ยว) วันเดย์ทริป "ไปแล้วจะรัก" ฉะเชิงเทรา-สระแก้ว

จากกทม. (ดอนเมือง) เราขับรถมายังอ่างเก็บน้ำคลองพระสะทึง ออกจากบ้านประมาณตีสองกว่าๆ ด้วยระยะทาง 200 กว่ากิโลเมตร ใช้เวลาในการขับรถเกือบ 3 ชั่วโมงเลยคะ ระยะทางที่จะว่าไกลก็ไม่ไกล จะใกล้ก็ไม่ใกล้ เราใช้ถนนหมายเลข 3259 ผ่านแปดริ้วและเข้ามายังอำเภอวังสมบูรณ์ของจังหวัดสระแก้วคะ 

ที่อ่างเก็บน้ำแห่งนี้มีจัดกิจกรรมงานวิ่ง Run For Health สันเขื่อนคลองพระสะทึง วังสมบูรณ์ ครั้งที่ 1 จัดขึ้นเมื่อวันที่ 4 สิงหาคม 2562 ที่ผ่านนี่เองคะ 

ซึ่งระยะที่เปิดรับสมัครก็จะมี Fun Run 5 กิโลเมตรและ Mini marathon 13 กิโลเมตรคะ ปล่อยตัวเวลา 04.00 น. และจบกิจกรรมเวลา 09.00 น.  

เราได้เป็น Pacer ของงานนี้ด้วยคะ เลยได้มีโอกาสพาเพื่อนๆ มาเที่ยวพร้อมกันเลย 

Pacer (115 นาที) 13 กิโลเมตรค่ะ ที่เห็นลูกโป่ง Sweeper เพราะเรามาช้าไป 5 นาที ทางงานปล่อยตัวไปแล้ว เลยได้มาอยู่ในกลุ่มนี้แทน วิ่งยาวๆ ไปคะ ดีต่อใจเหลือเกิน (ต้องขอขอบคุณเพจลูกโป่งรันเนอร์มากๆนะคะที่ให้โอกาสมาร่วมวิ่งกับทางทีมงาน) 

วิ่งไปผ่านสักระยะหนึ่ง ก็เกือบจะครึ่งทางแล้วล่ะ มาเจอสถานที่ที่นึง "ฝายคลองพระสะทึง" ที่นี่เป็นฝายกักเก็บน้ำไว้ใช้ในยามแห้งและทำการเพาะปลูกพืช สามารถลงเล่นน้ำได้ค่ะ 

ช่วงนี้น้ำยังมีให้ลงเล่นอยู่นะคะ วันที่ไปน้ำไหลค่อนข้างแรงมากคะ รู้สึกเย็นสดชื่นมากๆ เลย แต่แล้วเราก็ต้องไปแล้ว ด้วยภาระและหน้าที่ที่ต้องทำให้สำเร็จ 

ตอนนี้ก็เหลืออีก 3-4 กิโล พวกเราก็จะถึงเส้นชัยแล้วคะ พวกเราก็คอยช่วยดันเพื่อนๆ นักวิ่งท้ายๆ คอยให้กำลังใจตามตลอดระยะทาง 

เก็บวิวอ่างเก็บน้ำมาให้เพื่อนๆได้ชมกันคะ 

พวกเราทีมลูกโป่งรันเนอร์ค่ะ (พร้อมให้บริการ) จะพาเพื่อนๆนักวิ่งเข้าสู่เส้นชัยไปด้วยกันคะ 

ภาระกิจสำเร็จแล้ว ถ่ายรูปหมู เอ้ย!!! รูปหมูกันสักหน่อย 

กับทีมงานนี้ เรารู้สึกอบอุ่นมากๆ เป็นกันเองมากๆ ขอบคุณที่ทำให้เราได้เจอเพื่อนใหม่ๆ ที่คอยให้กำลังใจกันและกันนะคะ ถ้ามีโอกาสคงได้ร่วมงานกันอีก (ได้เวลารวมทีมปล่อยลูกโป่งกันแล้ว) เฮ้ๆๆๆ 

หลังจากวิ่งเสร็จ เราก็ขับรถมาหาข้าวกินกันต่อ ได้ร้านตำปูม้า ไก่ย่างวิเชียรบุรี (ลุงวัน) 

ร้านนี้ตั้งอยู่ริมถนน 331 อำเภอแปลงยาว ฉะเชิงเทรา ร้านจะอยู่ติดกับปั๊ม ปตท. เลยคะ 

ภายในร้านมีที่ให้เลือกนั่งเยอะและตัวร้านก็กว้างมากคะ

โซนม้าหินอ่อน 

โซนแคร่หลังเล็กๆ ก็มีนะ ลมโกรกเย็นสบายเลย 

เราเลือกนั่งที่โต๊ะที่ 11
Free Wifi ซะด้วย มี Password ให้พร้อม 

สั่งตำถั่ว แซ่บมากคะจานนี้ อร่อยมาก น้ำปลาร้าหอมและอร่อยสุดๆ 

สมกับเป็นไก่ย่างวิเชียรบุรีเลยคะ หอม สด เด็ดที่น้ำจิ้มนี่แหละคะ 

ต่อด้วยลาบหมู เผ็ดที่ปลายลิ้นคะจานนี้ อร่อยเหมือนกัน 

สุดท้ายเลย ซดน้ำร้อนๆ กับเมนูต้มแซ่บกระดูดหมูอ่อน ใส่เห็ดชิเมจิ อร่อยอ่ะ 

โดยรวม จัดว่าเด็ดสมชื่อลุงวันเลยคะ บรรยากาศแบบนี้ ส้มตำไก่ย่างแซ่บๆ ดีที่สุดค่ะ 

เช็คบิลค่ะ :: ร้านนี้ถือว่าราคาไม่แพง อาหารก็ลงไวค่ะ แม่ค้าตำอร่อยทุกอย่างเลย รอบหน้าจะแวะมาอุดหนุนใหม่นะคะ 

อิ่มท้องกันแล้ว ขับรถกลับกรุงเทพทั้งที ระหว่างทาง แวะไปหาร้านกาแฟซดกันสักแก้วสองแก้ว 

มาเจอกับร้านนี้ "ทุ่งนากาแฟแปดริ้ว" แค่ชื่อก็อยากรู้แล้วซิว่า วิวทุ่งนาจะสวยขนาดไหน ไปชมบรรยากาศร้านกัน 

ด้วยการตกแต่งสไตล์วินเทจผสมผสานกับทุ่งนาแบบบ้านๆ มีโซนที่นั่งตากแอร์เย็นฉ่ำ บรรยากาศภายในร้านตกแต่งสวยงาม ดูสบายตา เน้นโซฟาแดงตัดกับสีขาวของตัวร้าน ทำให้ภายในร้านดูโดดเด่นขึ้นมาทันทีคะ 

เมนูเครื่องดื่ม มีทั้งร้อน เย็นและปั่น มินิเค้ก ขนมขบเคี้ยวและไอศครีมเอเต้ก็มีนะ 

เราสั่งเอสเปรสโซ่เย็นหวานน้อย แก้วละ 40.- บาท บอกเลยว่าถูกมาก เข้มข้น หอมและอร่อย 

และสำหรับใครที่อยากชมนก ชมไม้ นั่งเล่นกินลม ชมวิว ที่นี่ก็มีที่นั่งแบบ Open Air ด้วยนะ 

บริเวณด้านนอกร้าน ถูกตกแต่งด้วยธงงานวัดและรังนกกระจาบที่ห้อยบนต้นไม้อย่างสวยงามและร่มรื่น ไฮไลท์ของที่นี่ก็คือ นั่งจิบกาแฟและอาหารริมทุ่งนานั่นเอง อาหารและเครื่องดื่มมีให้เลือกมากมาย ทั้งกาแฟสด ไอศครีมและขนมเค้ก รวมถึงดนตรีสดในยามค่ำคืนและโปรโมชั่นแอลกอฮอล์ในทุกๆเดือน 

ภาพรวมเป็นอีกหนึ่งร้านที่บรรยากาศดีมากๆ เลยคะ วิวทุ่งนา ปรอดโปร่ง โล่งและนั่งสบาย ส่วนในเรื่องของเครื่องดื่มชงไวและอร่อยด้วย พนักงานบริการดีมากคะ ตัวร้านสะอาดและมีมุมให้เลือกนั่งเยอะมาก รวมถึงมีขายอาหารที่หลากหลายในบรรยากาศที่อบอุ่นและแสนสบาย จขกท. คิดว่ามาร้านนี้ไม่ผิดหวังเลยคะ เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย ทั้งครอบครัว เพื่อนฝูงและคู่รัก มาร้านนี้รับรองไม่ผิดหวังแน่ๆคะ 

ไหนๆก็มาทั้งที ยังมีอีกหนึ่งร้านที่อยู่ติดกันและน่าสนใจไม่เบา ร้านนี้มีชื่อว่า "De Mana แปดริ้ว วิวทุ่งนา" นั่นเอง 

De Mana เป็นร้านกาแฟที่มีบรรยากาศให้ชมวิวทุ่งนาเหมือนกับร้านแรกเลยคะ บรรยากาศภายในร้านตกแต่งสไตล์ลอฟท์ ใช้โทนสีน้ำตาลดำ ดูอบอุ่น ตัดกับต้นไม้สีเขียวที่ตกแต่งไม่เยอะ มีสีขาวตัดกับสีไม้เบาๆ เรียบง่าย แต่ดูหรูหรา 

ไปชมบรรยากาศภายในร้านกัน 

เมนูแนะของทางร้านนะคะ 

ตัวร้านรอบล้อมไปด้วยหน้าต่างกระจกบานใหญ่ ที่สามารถมองเห็นด้านนอกทั้งสองฝั่งได้อย่างสวยงาม ตัวร้านกว้างมากๆ ฝั่งหนึ่งมีที่นั่งติดริมทุ่งนา ส่วนอีกฝั่งหนึ่งมองเห็นลานด้านข้างของร้าน เหมาะสำหรับมานั่ง Hang Out ตอนเย็นๆ ที่ถูกจัดไว้อย่างดี 

สำหรับเมนูที่ทางร้านขายหมด ทางร้านก็จะมีป้ายเขียนบอกให้พวกเราทราบกันด้วยนะเออ 

ส่วนเครื่องดื่มที่มาลองชิมกันในวันนี้ก็คือ Cocoa From France รสชาติเข้มข้นโกโก้มากๆ คือบอกเลยว่าไม่ผิดหวังจริงๆ คะ อร่อยมากๆ ไม่หวานมากและก็ไม่ขมมากเช่นกัน อยากให้เพื่อนๆ มาลองเลยนะเนี้ยเมนูนี้ 

สั่งเครื่องดื่มกันไปแล้ว เราก็ออกไปเดินชมวิว ชิวๆกลางทุ่งนากัน 

ไฮไลน์ของร้านนี้ก็คือ สะพานยื่นออกไปยังทุ่งนา สัมผัสกับต้นข้าวได้อย่างใกล้ชิด วันที่เราไปต้นข้าวกำลังขึ้นเลยคะ อีกสักสามถึงสี่สัปดาห์ที่ตรงนี้จะเขียวขจีอีกครั้ง 

ใครที่ผ่านมาแปดริ้ว อยากให้มาลองชิมร้านนี้คะ ร้านอยู่ริมถนนมองเห็นเด่นชัดเลย เป็นร้านเปิดใหม่ วิวทุ่งนา บรรยากาศดี๊ดี เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย ทั้งครอบครัว เพื่อนฝูงและคู่รัก แถมยังมีมุมให้ถ่ายรูปเพียบเลย ไม่มาไม่ได้แล้วนะ ไว้โอกาสหน้าจะมาลองชิมอาหารในร้านดูบ้าง วันนี้ Take Away ไปก่อนนะคะ 

จบแล้วนะ สำหรับ One Day Trip (กิน+วิ่ง+เที่ยว) จังหวัดสระแก้ว เป็นยังไงกันบ้างเอ๋ย ถูกใจกันรึเปล่า ไว้โอกาสหน้าจะไปกิน วิ่งและเที่ยวกันที่ไหนนั้น ต้องติดตามกันนะคะ 
ชื่อสินค้า:   วิ่ง , วิ่งเพื่อสุขภาพ , ออกกำลังกาย , ฝายคลองพระสะทึง , คลองพระสะทึง , สระแก้ว , Pacer , ลูกโป่งรันเนอร์ , ไก่ย่างวิเชียรบุรี ลุงวัน , ไก่ย่าง , แปดริ้ว , ฉะเชิงเทรา , ร้านกาแฟ , กาแฟ , Cafe , Coffee , ร้านส้มตำ , อำเภอแปลงยาว
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่