เคว้งคว้างมาก ว่างงานมาเกินครึ่งปีแล้ว ทำไงดีคะ

เราเรียนปริญญาตรี 2 ใบกับโทในกรุงเทพค่ะ พอเรียนจบก็กะว่าจะกลับมาอยู่ต่างจังหวัด เป็นจังหวัดเล็กๆแห่งหนึ่ง
มีบริษัทเอกชน โรงงานอยู่บ้าง
พอไปสมัครเขาก็บอกว่าวุฒิน้องสูงเกินไป เงินเดือนพี่ไม่เยอะหรอก น้องคงอยู่กับพี่ไม่ทนแน่ๆ
เราเลยเบนเข็มไปสมัครหน่วยงานราชการ(พนักงาน/ลูกจ้าง) ยังสอบราชการไม่ได้ เพราะเพิ่งสอบ กพ ภาค ก รอบที่ผ่านมานี่เอง
ล่าสุดไปสมัครเป็นพนักงานมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง เงินเดือน 2 หมื่นกว่า แล้วก็ใกล้บ้านด้วย
(แม่เราป่วยเป็นมะเร็ง เราอยากอยู่ใกล้ๆดูแลแม่)
สอบข้อเขียนผ่าน พอรอบสัมภาษณ์เขาบอกว่าเราน่าจะไปเป็นอาจารย์มากกว่านะ จบสถาบันดัง เกรดสูงแบบนี้
ถ้ามาเป็นพนักงานมหาวิทยาลัยแบบนั่งออฟฟิตเนี่ย งานมันไม่โตหรอก เขาเสียดายความสามารถเรา
ไปเรียนต่อปริญญาเอกซะนะ!!
แล้วเขาก็คัดชื่อเราออกจากกองสัมภาษณ์ไปเลย

เราควรทำไงดีคะ
อยากทำงานบ้างจัง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่