ไม่ได้จบนานาชาติ ไม่มีวันเขียนภาษาอังกฤษได้เหมือนเจ้าของภาษา?

จะ"เขียน" ภาษาอังกฤษให้เท่า native English speaker เป็นไปได้มั้ยคะ? มีใครทำได้มั้ยคะ?

เราเรียนโรงเรียนไทยมาตลอดค่ะ ไม่เคยเรียนนานาชาติเลย แต่เราเรียนสายภาษาตอนมหาลัยค่ะ จริงๆ ภาษาถือว่าไม่แย่เลยค่ะ

อันที่จริงเรียนสาขาภาษาอันดับต้นๆของประเทศ เข้าก็ยากเรียนก็ยาก แต่เกรดออกมาก็ใช้ได้ เกียรตินิยมอันดับ 1 ด้วยซ้ำ แต่ติดอยู่ตรงที่ เขียนใช้ได้ก็จริง แต่มันไม่ถึงขนาดเจ้าของภาษาค่ะ

ยิ่งเราทำงานกับคนต่างชาติแล้วยิ่งรู้สึกภาษาตัวเองห่างไกลจากความเป็น native จัง... ความมั่นใจมันหายไปเลยค่ะ

อยากทำให้ได้ เขียนให้คล่องแบบเจ้าของภาษา ใครทำได้บ้างคะช่วยแนะนำวิธีได้มั้ยคะ ทำยังไงกันคะ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่