เด็กจบใหม่ HR บอกว่าโปรไฟล์เราดี แต่สัมภาษณ์งานไม่ผ่านซักที่

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตระบาย+ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ในพันทิปกน่อยนะคะ TT

โปรไฟล์เรา จบเกียรตินิยมอันดับ 1 มหาลัย TOP 5 เรียนคณะสายสังคม มีคะแนน TOEIC และภาษาที่ 3 ที่ดีมาก สมัยเรียนมีประสบการณ์ฝึกงานและทำกิจกรรมมหาลัยเยอะค่ะ

ตอนนี้พยายามสมัครงานอยู่ ใน 1 เดือนสัมภาษณ์ไป 10 กว่าที่แล้ว เป็นบริษัทใหญ่ทั้งหมด (บริษัทกลาง-เล็ก ก็สมัครนะคะ แต่เขาไม่เคยเรียกเราไปสัมภาษณ์เลยสักครั้ง TT) เรียนมาไม่ตรงสายค่ะ แต่ทุกที่ที่เรียกไปบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าสนใจโปรไฟล์เรา พอไปถึงก็ชมเราดีมากกกกกก ว่าโปรไฟล์น่าสนใจ ส่วนมากคุยกับ hr รอบสัมภาษณ์เกิน 1 ชม.หมด บรรยากาศการคุยดีมาก ถามเงินเดือน เล่าเรื่องภายใน ครบทุกสัญญาณที่ในเน็ตบอกว่าดีค่ะ

แนวคำตอบเวลาเราสัมภาษณ์ = ขอทำงานสัก 7-8 ปีก่อนเรียนต่อ / ประสบการณ์สำคัญกว่าเงิน / อธิบายบริษัทและสายงานได้ / จุดอ่อนคือเป็นคนขี้กังวล / ทำงานไม่ตรงสายที่เรียนมาเพราะเคยไปฝึกงานแล้วชอบมากกว่า

นิสัยส่วนตัว = เป็นคนพูดไม่เก่ง ไม่ได้พูดเยอะ แต่สามารถติดต่อประสานงานได้ เข้ากับคนอื่นได้ พรีเซนต์งานได้ดี

แต่ในการสัมภาษณ์ ส่วนมากจะเจอเหตุการณ์แบบนี้ค่ะ
1. สมัครงานบริษัทใหญ่ของไทย = "โปรไฟล์น้องดีนะ แต่พี่ไม่รู้ว่าจะเอา xxx ไปทำไมเพราะตำแหน่งนี้ก็ไม่ได้ติดต่อกับต่างชาติ"
2. สมัครงานบริษัทต่างชาติ = "ภาษาน้องดีนะ แต่ไม่มีประสบการณ์"
3. ขอฟีดแบคหลังสัมภาษณ์ = "กระตือรือร้นดีมาก มีการหาข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทและสายงาน เป็นตัวของตัวเอง" แต่ไม่เคยติดต่อกลับมา TT
4. คุยกันยาวมาก อธิบายงานและทีมละเอียด พยายามนำเสนอบริษัทให้เรา ถามว่ามีที่ไหนเรียกตัวหรือยัง = "เดี๋ยวถ้าผ่านพรุ่งนี้พี่จะส่ง Invite สัมภาษณ์รอบต่อไปนะ" นั่นแหละค่ะ ไม่เคยได้ TT

ส่วนมากจะไปจอดอยู่รอบ 2 หรือไม่ก็รอบแรก ไม่ติดต่อกลับมาอีก

เรียกเงินเดือนไปประมาณ 20k ค่ะ (สายงาน marketing & hr หลังๆ สมัครทั้งคู่เลยค่ะเพราะได้ยินว่า hr หาง่าย ไม่เลือกงานแล้ว TT)

ตอนนี้ท้อใจมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี บริษัทกลางๆ ไม่มีชื่อเสียง เราก็ไม่เกี่ยงทำงานนะคะ แต่เขาก็ไม่เอาเรา พอสัมภาษณ์บริษัทใหญ่เขาก็ไม่เอาเราอีก ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงดีเลยค่ะ เพื่อนในคณะได้งานกันไปหมดแล้ว เวลาเขาคุยเรื่องงานกันเรารู้สึกแย่มากค่ะ ไม่รู้เลยว่าตัวเองต้องแก้ที่ตรงไหน ใครก็ได้รบกวนแนะนำทีค่ะ TT
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 47
อาจจะเร็วไปหน่อย แต่แวะมาอัพเดตค่ะ

ตอนนี้จขกท.ได้ offer งานแล้วนะคะ smile
(พอตั้งกระทู้ปุ๊บ วันจันทร์ต่อมาได้งานปั๊บเลย ของแรงจริงๆ)
อาทิตย์หน้าจะเข้าไปเทรนนิ่งกับบริษัทค่ะ ถ้าผ่านเทรนนิ่งก็คาดว่าจะได้เซ็นสัญญาแล้วค่ะ

ในอนาคตกระทู้นี้น่าจะมีคนที่เป็นเหมือนเราเข้ามาอ่านเยอะ ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ของเราเอาไว้นะคะ

บริษัทที่เราได้งานเป็นบริษัทต่างชาติค่ะ
ได้เงินเดือนตามที่ขอนะคะ + ได้ค่าภาษาเพิ่ม 2k ค่ะ
บอสเป็นคนจีน สัมภาษณ์รอบที่สองไป 3 อาทิตย์ก่อน เขาแจ้งว่าถ้าได้จะโทรมาใน 2 อาทิตย์ แต่ก็ไม่โทรค่ะ TT นึกว่าจะอดแล้ว สุดท้ายก็โทรมา

ถ้าได้เซ็นสัญญาแล้วจะลองถามดูนะคะว่าตอนนั้นเราดูมั่นใจเกินไปไหม เรียกเงินเดือนเกินไปหรือเปล่า คาดหวังกับเด็กจบใหม่ไว้ยังไงบ้าง
แล้วจะมาอัพเดตให้ฟังค่ะ เผื่อใครเป็นเหมือนเราอยู่
จะได้ไม่ต้องนั่งกลุ้มกับตัวเองว่าฉันทำอะไรผิดไป

ต้องขอขอบคุณทุกคนมากจริง ๆ ค่ะ ทั้งข้อความหลังไมค์และคำแนะนำดี ๆ ในกระทู้
ถึงตอนนี้จะได้งานแล้ว แต่เชื่อว่าถ้ามีคนมาอ่านทีหลังจะต้องได้ประโยชน์แน่นอน
ขอบคุณทุกคนอีกครั้งนะคะ
พาพันขอบคุณ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 18
https://pantip.com/topic/41549547

อ่านจากกระทู้เก่า จขกท ลาออกหลังทำงานได้ 2 สัปดาห์บอกว่างานไม่เป็นแบบที่คิด

ถ้า จขกท เอาความคิดตัวเองตั้ง ตอนจบใหม๋นะ มันจะลำบาก เพราะ ต้องทำงานไปก่อน รู้ก่อน แล้วค่อยตัดสิน ไม่ใช่ปักใจไปก่อนว่าต้องแบบนี้ แบบนั้น พอไม่ตรงใจก็ลาออก

การสัมภาษณ์งาน คนสัมภาษณ์ทั่วไป จะพูดจาดี ยกเว้นบางคน บอกชัดเจนว่า โชคดีนะน้อง แบบนั้น ควรเข้าใจได้ว่า เขาไม่รับ

การสัมภาษณ์งาน โดยส่วนตัว ผมรับสมัครและสัมภาษณ์คนมา พอสมควร 10 กว่าคน เกือบๆ 20 ในฐานะ หัวหน้างาน ไม่ใช่ hR

ผมจะดูรูป และ ประสบการณ์ ผลการเรียน ประกอบกันหมด รวมถึงเงินเดือนที่หวัง แล้วถึงเรียกมา ไม่งั้นเสียเวลาทั้งสองฝ่าย

ถ้าเรียกมาแล้ว ผมจะดู เรื่อง ทัศนคติ เป็นหลักๆเลย งานน่ะสอนได้ ผมมั่นใจ ไม่ยาก แต่ทำให้เก่งน่ะ ต้องใช้เวลา และทัศนคติ

ถ้าผมเห็นว่า ทัศนคติไม่ดี ผมจะเก็บไว้ก่อน แล้วดูว่า มีตัวเลือกไหม ถ้ามีดีกว่า ซึ่งส่วนใหญ่จะมี ผมก็จะไม่เรียกมาคุยอีก ถ้าเขาโทรมาถาม ผมก็จะบอกตรงๆว่า รับคนอื่นแล้วนะ

ทัศนคติ สำคัญสุด ไม่ใช่เกรด หรือแม้แต่ประสบการณ์ อย่างที่บอก งานสอนกันได้ แต่ทัศนคติ ต้องตรงกับองค์กร ไม่ใช่ ทัศนคติที่คิดบวกนะ

คนคิดบวก บางทีทำงานพัง เพราะไม่ระวัง คนคิดลบ ก็ร่วมงานคนอื่นยาก จขกท สมัคร Marketing แต่ไม่ค่อยชอบคุย เป็นผมก็คงต้องผ่านนะ

หางานที่ไม่ใช่ marketing เถอะ เพราะการตลาดน่ะ ต้องคุย และ ต้องคุยใช้ได้เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่