external harddisk ผมมีปัญหา เสียบไม่ติด แกะมาต่อตรงก็ไม่ขึ้น ทำไงดีครับ

ฮาร์ดดิสก์ผมเป็น External ยี่ห้อ Seagate ซึ่งหลังจากใช้ได้ไม่กี่เดือน จู่ๆก็เสียบแล้วเปิดไม่ติด เคยตั้งกระทู้มาถามในนี้เมื่อปีที่แล้ว เขาบอกว่าตัวฮาร์ดดิสก์อาจไม่เสีย แต่กล่องใส่ภายนอกอาจจะช็อต ผมเลยลองซื้อกล่องใส่ต่างหากมาดู ซึ่งก็ไม่ติด ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ก็เลยมาถามในนี้อีก เขาก็บอกว่าให้ลองต่อตรงภายในกับ PC ผมจึงลองถอดฮาร์ดดิสก์ไปใส่ต่อตรงกับของเพื่อนดู ตามรูป (ไม่รู้ว่าเสียบถูกไหม ช่วยดูให้หน่อยนะครับ)
 [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ซึ่งก็ไม่ติดเหมือนเดิม แต่มีเสียงติ้กๆ + เหมือนมันหมุนได้ไม่เต็มที่ตามคลิป
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ลองเช็คใน Disk Management ดูแล้ว ก็ไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ของผมครับ

มาถึงจุดนี้สรุปแล้วฮาร์ดดิสผมมีปัญหาจริงๆใช่ไหม คือก่อนจะเป็นเพิ่งซื้อใหม่ๆมาใช้ได้ไม่ถึงปีเลย คิดว่าเก็บสำรองข้อมูลกับฮาร์ดดิสก์ใหม่คงจะปลอดภัย
ผมเลยเก็บข้อมูลไว้ในนั้นหมดเลย อยากได้ข้อมูลออกมาครับ ต้องทำยังไงดี หรือมีที่ไหนบ้างที่รับกู้ เผื่อเพื่อนๆพี่ๆในนี้อาจจะเคยไปทำแล้วพอแนะนำได้ คือผมก้ไม่ค่อยมีเงินมากเท่าไรแต่ก็จะพยายามเก็บเพื่อเอาข้อมูลออกมาครับ เสียดายรูปที่ถ่ายมาทั้งชีวิต ขอบคุณนะครับ

ปล. ฮาร์ดดิสก์ผม ขนาด 2TB น่าจะใช้พื้นที่ไปแล้ว 1TB เสียดายมากๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่