กำลังจะซื้อคอนโดมือสอง มีเก็บค่าบำรุงรักษาเพิ่มจากส่วนกลาง ใครควรเป็นคนจ่ายครับ

กำลังจะซื้อคอนโดมือสอง. อยู่ระหว่างยื่นสินเชื่อ น่าจะเสร็จภายในอาทิตยย์หน้าครับ
แต่เห็นคอนโดพึ่งมีมติเก็บค่าบำรุงรักษาเพิ่มจากส่วนกลาง คิดเป็นเงินแล้วประมาณ 9,000 บาท
อยากถามว่าส่วนนี้ผู้ขายต้องออกให้ หรือผู้ซื้อต้องรับผิดชอบเองครับ เพราะค่าใช้จ่ายนี้ยังไม่ได้อยู่ในข้อตกลง
ตอนมตินี้ออก ก็ยังเป็นชื่อเจ้าของเดิม แต่กำหนดจ่ายคงเป็นหลังจากที่โอนไปแล้วครับ 

ขอความเห็นหน่อยครับ 

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
จะโอนได้ต้องมี ใบปลอดหนี้ ที่ออกจากนิติฯ

จะมีใบปลอดหนี้ได้ คนขายต้องจ่ายหนี้ทั้งหมดที่ค้างไว้อยู่ให้หมดเท่านั้น

ถ้าค่าใช้จ่ายนี้ยังไม่ออก มันก็ไม่ใช่หนี้ของคนขายที่ค้างชำระ ถ้าไม่ใช่หนี้ค้างชำระ มันก็ต้องตกมาเป็นหนี้เก็บกับคนซื้อครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่